Có được bảo lưu ngày phép không?

Chủ đề   RSS   
  • #522089 29/06/2019

    Có được bảo lưu ngày phép không?

    Cho mình hỏi 1 chút, anh trai mình đầu năm tới chuyển đơn vị nhưng chưa dùng hết số phép tranh thủ trong năm. Ở đơn vị cũ, cho đi phép tt của năm trc đến hết tháng 3 năm sau vậy khi chuyển sang đơn vị khác có được bảo lưu số phép chưa đi không ?

     
    1400 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522092   29/06/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14573)
    Số điểm: 100940
    Cảm ơn: 3328
    Được cảm ơn 5159 lần
    SMod

    Cái này thì phải hỏi trực tiếp ở đơn vị. Người ngoài không biết được.

     
    Báo quản trị |  
  • #522134   29/06/2019

    Chào bạn,

    Không rõ anh trai của bạn đang là công chức hay viên chức? Đối với cán bộ công chức, theo Luật cán bộ công chức 2008 căn cứ quy định tại:

    Điều 13. Quyền của cán bộ, công chức về nghỉ ngơi

    Cán bộ, công chức được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ để giải quyết việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động. Trường hợp do yêu cầu nhiệm vụ, cán bộ, công chức không sử dụng hoặc sử dụng không hết số ngày nghỉ hàng năm thì ngoài tiền lương còn được thanh toán thêm một khoản tiền bằng tiền lương cho những ngày không nghỉ.

    Theo Bộ luật lao động 2012:

    Điều 111. Nghỉ hằng năm

    1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ

    1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

    => Như vậy ở đây xác định số ngày nghỉ hàng năm khi NLĐ làm việc cho 1 Người sử dụng lao động. Trường hợp của anh bạn khi chuyển sang đơn vị mới thì sẽ xác định ngày nghỉ hàng năm theo đơn vị mới (NSDLĐ mới). Đối với số ngày nghỉ hàng năm chưa nghỉ hết tại đơn vị cũ sẽ được thanh toán theo Điều 114 nêu trên bạn nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuongkp2708 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)