Có được áp dụng Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #458333 21/06/2017

    Có được áp dụng Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP hay không?

    Xin hỏi Ls. Từ khi bộ luật dân sự 2015 có hiệu lực.  Điều 623 Thời hiệu thừa kế đối với bất động sản là 30 năm. Giả sử đã hết thời hiệu là 30 năm, thì có được áp dụng điểm a mục 2.4 Nghị quyết 02/2004 HDTP để chia tài sản chung hay không?

    Có ý kiến là không được áp dụng; có ý kiến kiến là được áp dụng.

    Xin ý kiến giúp đỡ cụ thể. Trân trọng cảm ơn!

     

     
    10932 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #458383   22/06/2017

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Nội dung này chưa có hướng dẫn cụ thể. Tuy nhiên, nếu hết thời hiệu khởi kiện về thừa kế theo quy định BLHS năm 2015 mà các đương sự không tranh chấp với nhau về quyền thừa kế và cùng xác nhận là đồng thừa kế thì có thẻ làm thủ tục khai nhận thừa kế, công chứng văn bản và phân chia mà không cần phải để tòa án giải quyết.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    anhhaiclub (22/06/2017)
  • #465730   26/08/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 10319
    Cảm ơn: 171
    Được cảm ơn 1066 lần
    Moderator

    anhhaiclub viết:

    Xin hỏi Ls. Từ khi bộ luật dân sự 2015 có hiệu lực.  Điều 623 Thời hiệu thừa kế đối với bất động sản là 30 năm. Giả sử đã hết thời hiệu là 30 năm, thì có được áp dụng điểm a mục 2.4 Nghị quyết 02/2004 HDTP để chia tài sản chung hay không?

    Có ý kiến là không được áp dụng; có ý kiến kiến là được áp dụng.

    Xin ý kiến giúp đỡ cụ thể. Trân trọng cảm ơn!

    Nguyên văn khoản 1 điều 623 Bộ luật dân sự 2015 qui định : "1. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Trường hợp không có người thừa kế đang quản lý di sản thì di sản được giải quyết như sau:

    a) Di sản thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu theo quy định tại Điều 236 của Bộ luật này;
     
    b) Di sản thuộc về Nhà nước, nếu không có người chiếm hữu quy định tại điểm a khoản này."
     
    Như vậy căn cứ pháp luật này đã qui định luôn cách giải quyết khi thời hiệu thừa kế 30 năm đã hết là tuỳ từng trường hợp mà di sản đó sẽ thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó hoặc người đang chiếm hữu theo điều 236 BLDS 2015 hoặc thuộc về Nhà nước, tức khẳng định được ngay là khi hết thời hiệu 30 năm thì không được áp dụng Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP để chia tài sản chung.
     
    Trân trọng

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn