Có đủ điều kiện được tuyển dụng vào công chức không?

Chủ đề   RSS   
  • #562845 17/11/2020

    kenlenxen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/02/2018
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Có đủ điều kiện được tuyển dụng vào công chức không?

    Thưa luật sư, có thể cho tôi hỏi vấn đề này. Tôi hiện nay đang công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập. tôi được ký hợp đồng có xác định thời hạn và đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 5/2015. Đến tháng 11/2018, tôi có quyết định tuyển dụng vào viên chức.

    Vậy cho tôi hỏi như trường hợp của tôi thì đã đủ điều kiện để tuyển dụng đặc biệt vào công chức hay chưa. Và nếu được thì theo thông tư, nghị định nào vậy. Còn nếu không được, thì theo các quy định của Luật Việt Nam hiện nay thì tôi có được tuyển dụng vào công chức hay không.

    Xin cảm ơn Luật sư.

     
    276 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kenlenxen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562881   18/11/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1403)
    Số điểm: 8139
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 912 lần
    Lawyer

    Điều kiện viên chức trong các đơn vị sự nghiệp công lập được tuyển dụng vào công chức cũng được nêu rõ tại khoản 11 Điều 1 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP sửa đổi Điều 19 Nghị định 24 năm 2010 gồm:

    - Căn cứ điều kiện đăng ký dự tuyển công chức và theo yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng;

    - Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên;

    - Có ít nhất 05 năm công tác ở vị trí việc làm yêu cầu trình độ đào tạo đại học trở lên;

    - Có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, không kể thời gian tập sự, thử việc. Nếu có thời gian công tác đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không liên tục mà chưa nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội 1 lần thì được cộng dồn.

    Đây cũng là điều kiện để tiếp nhận đặc biệt trong tuyển dụng công chức được sửa đổi, bổ sung bởi khoản 3 Điều 1 Thông tư số 03/2019/TT-BNV.

    Như vậy, có thể thấy, hiện nay Luật chỉ mới quy định công chức được tuyển dụng thông qua thi tuyển và chỉ xét tuyển với 01 trường hợp duy nhất mà không quy định về việc chuyển đổi từ viên chức sang công chức. Tuy nhiên, nội dung này lại được Chính phủ và Bộ Nội vụ hướng dẫn cụ thể tại các Nghị định cùng Thông tư liên quan.

    Do đó, theo quy định hiện nay, viên chức vẫn có thể được tuyển dụng vào công chức, việc tuyển dụng công chức thông qua xét tuyển và các trường hợp đặc biệt khác được chính thức nêu trong Luật.

    Cụ thể, người đứng đầu cơ quan quản lý công chức có quyền quyết định tiếp nhận viên chức công tác trong đơn vị sự nghiệp công lập, đáp ứng các điều kiện, tiêu chuẩn của vị trí việc làm vào làm công chức.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/11/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;