Cổ đông sáng lập là gì?

Chủ đề   RSS   
  • #380691 24/04/2015

    Cổ đông sáng lập là gì?

    Em chào các anh chị ạ

    Em đang nghiên cứu về công ty cổ phần, em chưa hiểu lắm về cổ đông sáng lập và cổ đông phổ thông?

    Công ty em có vốn điều lệ 1 tỷ, tổng số cổ phần 100.000, mệnh giá cổ phần là 10.000đ/CP, Số cổ phần được quyền chào bán: 0.

    Danh sách cổ đông sáng lập theo đkkd là 3 người. Vậy 3 người này có là cổ đông phổ thông luôn ko ạ?

    Sự khác biệt giữa cổ đông phổ thông và cổ đông sáng lập là gì ạ?

    Câu hỏi của em hơi ngây ngô, mong anh chị tư vấn giúp ạ

    Em xin chân thành cảm ơn!

     
    54783 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #380890   24/04/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14768)
    Số điểm: 102317
    Cảm ơn: 3407
    Được cảm ơn 5253 lần
    SMod

    Phần lớn câu trả lời có trong luật doanh nghiệp rồi, mở ra đọc là thấy

     
    Báo quản trị |  
  • #380979   25/04/2015

    Gennuy
    Gennuy

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:05/03/2015
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn,

    Về vấn đề bạn đang hỏi thì mình xin căn cứ vào 2 vb luật là luật doanh nghiệp 2005 và luật doanh nghiệp 2014 (sắp có hiệu lực) để trả lời bạn như sau:

    Theo định nghĩa tại khoản 11 Điều 4 của luật doanh nghiệp 2005 thì: "Cổ đông là người sở hữu ít nhất một cổ phần đã phát hành của công ty cổ phần. Cổ đông sáng lập là cổ đông tham gia xây dựng, thông qua và ký tên vào bản Điều lệ đầu tiên của công ty cổ phần." 

    Theo định nghĩa tại khoản 2 Điều 4 luật doanh nghiệp 2014 thì: "Cổ đông là cá nhân, tổ chức sở hữu ít nhất một cổ phần của công ty cổ phần. Cổ đông sáng lập là cổ đông sở hữu ít nhất một cổ phần phổ thông và ký tên trong danh sách cổ đông sáng lập công ty cổ phần."

    Như vậy cổ đông sáng lập chính là cổ đông phổ thông. Điểm khác biệt giữa cổ đông sáng lập và cổ đông phổ thông chính là quyền và nghĩa vụ theo đó ngoài các quyền và nghĩa vụ của cổ đông phổ thông, cổ đông sáng lập còn có:

    - quyền nắm giữ cổ phần ưu đãi biểu quyết trong thời hạn 03 năm kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    - Các nghĩa vụ quy định tại Khoản 1, 3, 4, 5 Điều 84 Luật doanh nghiệp 2005 (Khoản 2, 3, 4 Điều 119 Luật doanh nghiệp 2014 tương ứng).

    Mình cũng xin tư vấn cho bạn một số khác biệt trong các quy định của Luật doanh nghiệp 2014 so với Luật doanh nghiệp 2005 về cổ đông sáng lập theo đó mở rộng như sau:

    - công ty cổ phần được chuyển đổi từ doanh nghiệp nhà nước hoặc từ công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc được chia, tách, hợp nhất, sáp nhập từ công ty cổ phần khác không nhất thiết phải có cổ đông sáng lập;

    - Các hạn chế đối với cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập không áp dụng đối với cổ phần mà cổ đông sáng lập có thêm sau khi đăng ký thành lập doanh nghiệp và cổ phần mà cổ đông sáng lập chuyển nhượng cho người khác không phải là cổ đông sáng lập của công ty.

    Trân trọng

    Cập nhật bởi Gennuy ngày 25/04/2015 03:47:26 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #534812   09/12/2019

    Vậy cho em hỏi, cổ đông sáng lập không nhất thiết phải là người tham gia xây dựng công ty từ lúc bắt đầu đúng không ạ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hokhamung vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/12/2019)
  • #534819   09/12/2019

    legaladviser
    legaladviser

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/01/2016
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 28 lần


    Ví dụ như thế này cho dễ hiểu nhé em!

    Em mở một quán cà phê, thì quán cà phê đó do đầu tiên tạo ra. Từ thương hiệu, bàn ghế, máy móc, thiết bị..hay công thức pha chế cũng là của em tất.

    Em có toàn quyền quản lý, định đoạt số phận của nó.

    Vào một ngày đẹp trời, em bán quán đó cho một người khác thì người mua cũng có các quyền như em.

    Nhưng khi có người hỏi, ai là người sáng lập ra cái quán này. Thì đương nhiên người đó là em chứ không phải người mua lại. 

    Các cổ đông sáng lập tạo ra công ty. Kể cả khi họ chuyển nhượng vốn cho người khác thì họ vẫn có tư cách như là một cổ đông sáng lập nhưng không có quyền và nghĩa vụ trong công ty ấy nữa.

     

    Luật sư Đỗ - Tư vấn pháp lý cho doanh nghiệp

    Hotline: 0989232568

    Email: luattrungtin@gmail.com

    Website: https://luattrungtin.com/

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn legaladviser vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/12/2019) dongvanvinh (29/10/2020) linhchoen (04/01/2021)
  • #534881   11/12/2019

    embesatthu
    embesatthu
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2019
    Tổng số bài viết (130)
    Số điểm: 771
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 90 lần


    Chào bạn!

    Queenlaw tư vấn cho bạn như sau:

    Lúc bạn hỏi thì Luật doanh nghiệp cũ đang có hiệu lực. Đến hiện tại Luật doanh nghiệp 2014 đang có hiệu lực.

    Cổ đông sáng lập là tập con của cổ đông công ty cổ phần, điểm khác biệt mẫu chốt là những người này ký tên trong hồ sơ thành lập (Danh sách Phụ lục I-7).

    Tổng số cổ phần phổ thông các cổ đông sáng lập đăng ký mua ít nhất là 20% vốn điều lệ.

    I can neither confirm nor deny details of any information without the Secretary's approval.

     
    Báo quản trị |  
  • #566133   04/01/2021

    linhchoen
    linhchoen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2020
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Em đang muốn chuyển đổi loại hình công ty từ tnhh 2 thành viên sang công ty cổ phần nhưng không biết soạn hợp đồng góp vốn và có cần phải có 3 cổ đông sáng lập ko ạ? ai giúp em với

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhchoen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/01/2021)
  • #566172   05/01/2021

    embesatthu
    embesatthu
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2019
    Tổng số bài viết (130)
    Số điểm: 771
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 90 lần


    linhchoen viết:

    Em đang muốn chuyển đổi loại hình công ty từ tnhh 2 thành viên sang công ty cổ phần nhưng không biết soạn hợp đồng góp vốn và có cần phải có 3 cổ đông sáng lập ko ạ? ai giúp em với

     

    Về vấn đề bạn hỏi, Queenlaw tư vấn như sau:

    Trường hợp bạn nêu không nhất thiết phải có cổ đông sáng lập.

    I can neither confirm nor deny details of any information without the Secretary's approval.

     
    Báo quản trị |  
  • #566191   05/01/2021

    linhchoen
    linhchoen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2020
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    vậy nếu em để 2 cổ đông sáng lập thì có đc ko ạ

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhchoen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/01/2021)
  • #566197   05/01/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14768)
    Số điểm: 102317
    Cảm ơn: 3407
    Được cảm ơn 5253 lần
    SMod

    Bạn linhchoen thử tìm hiểu xem công ty cổ phần cần phải có ít nhất bao nhiêu cổ đông.

     
    Báo quản trị |  
  • #566202   05/01/2021

    embesatthu
    embesatthu
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2019
    Tổng số bài viết (130)
    Số điểm: 771
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 90 lần


    linhchoen: bạn 'để' 2 cổ đông sáng lập ở giấy tờ gì nhỉ?

    I can neither confirm nor deny details of any information without the Secretary's approval.

     
    Báo quản trị |