Có dòng họ với nhau không?

Chủ đề   RSS   
  • #546358 18/05/2020

    dujjhhs

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có dòng họ với nhau không?

    Em với bạn em quen nhau mà giờ thấy sợ có dòng họ em họ Nguyễn Ông ngoại em họ Cao và bà nội của bạn kia họ cao em không biết có dòng họ gì không ạ

     
    1462 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dujjhhs vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #546360   18/05/2020

    Wip
    Wip

    Sơ sinh


    Tham gia:31/05/2017
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 45 lần


    Chào bạn,

    Nếu chỉ căn cứ vào họ của tên người, thì người Việt Nam đến hơn 60% là có họ với nhau, vì cùng mang họ Nguyễn đúng không? Do vậy, để xác định người có họ với nhau thì bạn và bạn kia phải về hỏi bố, mẹ, ông bà về gia phả, phả hệ nhà mình; xuất xứ gốc gác quê quán của mình xem có mối quan hệ nào không.... và lấy mẫu sinh học và xét nghiệm ADN để sẽ xác định được hai bạn có quan hệ huyết thống, có họ với nhau không. :).

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Wip vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/05/2020)
  • #547587   30/05/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1177)
    Số điểm: 7700
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 161 lần


    Việc cùng họ như vậy không thể xác định được có nằm trong phạm vi ba đời hay không? Nếu nằm trong phạm vi ba đời mới không được kết hôn. Việc xác định những người có họ trong phạm vi ba đời thực hiện theo Khoản 18 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:
     
    "18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #547633   30/05/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 71 lần


    Về vấn đề có dòng họ với nhau không, theo quan điểm cá nhân của mình thì những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba thì không thể thực hiện kết hôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #547636   30/05/2020

    maithithuyvan97
    maithithuyvan97
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2020
    Tổng số bài viết (251)
    Số điểm: 1641
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 18 lần


    Mình thấy pháp luật có quy định về những người có dòng họ trong phạm vi ba đời là như thế nào, cụ thể tại Khoản 18 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014

    "Điều 3. Giải thích từ ngữ

    ...

    18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba."

    Pháp luật cũng quy định về những điều kiện và điều cấm khi kết hôn: tại Điều 8 và Điều 5 Luật hôn nhân gia đình quy định như sau: 

    "Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
     
    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
     
    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
     
    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
     
    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này." 
     
    "Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình
     
    1. Quan hệ hôn nhân và gia đình được xác lập, thực hiện theo quy định của Luật này được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.
     
    2. Cấm các hành vi sau đây:
     
    ...
     
    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;"
    Vì vậy bạn tham khảo theo pháp luật để xác định nhé. Và mối quan hệ trên thực tế nữa 

     

    Cập nhật bởi maithithuyvan97 ngày 30/05/2020 06:47:01 CH Ấn nhầm ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #549753   23/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 5 lần


    Pháp luật chỉ cấm trường hợp kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời.

    Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba

    Nếu ví dụ ông bà của 2 bạn là anh em ruột thì đời của 2 bạn đã là đời thứ tư. Nên việc hai bạn có tiến đến hôn nhân cũng sẽ không bị pháp luật ngăn cấm.

     
    Báo quản trị |  
  • #549767   23/06/2020

    TranThao0902
    TranThao0902
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2020
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Pháp luật hiện hành cấm trường hợp những người có họ trong phạm vi 3 đời, những người có chung dòng máu trực hệ kết hôn với nhau. Nếu chỉ căn cứ vào họ như thông tin bạn cung cấp thì chưa thể kết luận được. 

    Ngoài ra, việc kết hôn còn phải đảm bảo các điều kiện về độ tuổi, sự tự nguyện, năng lực hành vi,...

     
    Báo quản trị |  
  • #568594   01/03/2021

    coldboya12345
    coldboya12345

    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Mình với cô ấy có phải dòng họ không ?

    Ông ngoại của mình và bà ngoại của cô ấy là 2 cậu cháu , mình và cô ấy đã quen 3 năm rồi nhưng bà ngoại cô ấy kêu mình với cô ấy là dòng họ khiến mình và cô ấy đau khô lắm nhưng mà em vẫn không hỉu vậy cuối cùng mình với cô ấy có dòng họ không. Mình là cháu của ông ngoại vs cô ấy là cháu của bà ngoại

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn coldboya12345 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/03/2021)
  • #568622   02/03/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3402
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    coldboya12345 viết:

    Ông ngoại của mình và bà ngoại của cô ấy là 2 cậu cháu , mình và cô ấy đã quen 3 năm rồi nhưng bà ngoại cô ấy kêu mình với cô ấy là dòng họ khiến mình và cô ấy đau khô lắm nhưng mà em vẫn không hỉu vậy cuối cùng mình với cô ấy có dòng họ không. Mình là cháu của ông ngoại vs cô ấy là cháu của bà ngoại

    Trường hợp này bạn là đời thứ tư, còn cô ấy đời thứ 5, không thuộc trường hợp bị cấm kết hôn.

     
    Báo quản trị |