DanLuat 2015

Cổ đông chịu trách nhiệm như thế nào khi công ty phá sản

Chủ đề   RSS   
  • #286056 13/09/2013

    Mit2009

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cổ đông chịu trách nhiệm như thế nào khi công ty phá sản

    Xin chào Luật sư!

    Xin Luật sư cho tôi hỏi về tình huống như sau:

    Công ty cổ phần xây dựng (A) thành lập năm 2004 và niêm yết cổ phiếu trên sàn giao dịch chứng khoán năm 2008. Do tình hình kinh tế thị trường có nhiều biến động gây ảnh hưởng kinh tế của Công ty. Năm 2012 Công ty huỷ niêm yết rời sàn giao dịch chứng khoán.

    Một Cá nhân B giao dịch trên sàn chứng khoán, đã mua cổ phiếu của Công ty A ở trên với khối lượng gần 5% tổng số cổ phiếu Công ty A phát hành. Công ty A huỷ niêm yết không còn trên sàn giao dịch, Cá nhân B vẫn còn năm giữ cổ phiếu.

    Vậy tôi xin hỏi Luật sư khi Công ty A tuyên bố phá sản (với nhiều lý do) trong năm 2013. Cá nhân B nắm cổ phiếu chịu trách nhiệm như thế nào trước pháp luật ?

     
    21800 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #287193   20/09/2013

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 9

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1463)
    Số điểm: 12420
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 838 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Công ty cổ phần là là loại hình công ty đối vốn cá nhân chỉ phải chịu trách nhiệm trong phạm vi vốn góp của mình. 

    Trong trường hợp của bạn ông A năm 5% giá trị tổng số cổ phiếu công ty A thì khi công ty phá sản A sẽ phải chịu trách nhiệm trả nợ cho công ty trong phạm vi 5% đó. 

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #287255   20/09/2013

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 19496
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 789 lần


    Chào bạn, hiểu đơn giản thì như thế này:

    Bạn lấy 5% nhân với tỷ lệ % cổ phiếu phát hành của Công ty đó thì sẽ ra tỷ lệ sở hữu cổ phần của anh B trong Công ty.

    VD công ty phát hành 50% cổ phần ra công chúng thì anh B này sẽ sở hữu tỷ lệ 2,5% cổ phần của Công ty.

    Khi phá sản, chia tài sản của Công ty, chia thiếu thì anh này chả làm sao, coi như mất tiền đâu tư ngày xưa mua cổ phiếu. Chia xong mà còn thừa thì anh này được hưởng 2,5 % phần còn thừa đó.

    Chúc bạn may mắn.

     

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #287317   20/09/2013

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn,

    Nếu B là cổ đông phổ thông của công ty A thì theo Khoản 1 Điều 80 Luật Doanh nghiệp 2005, B phải "chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn đã góp vào công ty".

    Như vậy, B chỉ phải chịu trách nhiệm về tài sản trong phạm vi 5% cổ phần của mình trong công ty A khi A phá sản.

     

    Thân ái,

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-