DanLuat 2015

Có đòi lại được tiền không

Chủ đề   RSS   
  • #432859 07/08/2016

    Có đòi lại được tiền không

    Mong các luật sư giúp cho một tình huống như sau:

     A còn nợ tiền B(A nợ B 50 triệu),C(A nợ C 70 triệu) và Ngân hàng (A nợ Ngân hàng 400 triệu)

     Đến ngày A đáo hạn ngân hàng, B nói với A và C là B và B gom tiền giao cho E ( E con B) để E mang đi đáo hạn ngân hàng cho A vay tiền ở ngân hàng số tiền nhiều hơn.A,B,C đông ý.

    C đã giao cho E 200 triệu để đáo hạn Ngân hàng cho A, nhưng E không đáo hạn được ( số tiền ngân hàng sau này A đã đi vay người khác trả nợ) và giữ số tiền này.

    C đòi E trả lại 200 triệu nhưng  E không trả, vì E cho rằng A còn nợ tiền B(mẹ của E) nên giữ lại để cấn trừ và 200 triệu là A vay của C nên E không có trách nhiệm trả cho C.

    Xin hỏi luật sư là C đi kiện E để đòi E trả lại 200 triệu được không?căn cứ pháp lý về nội dung ? quan hệ tranh chấp giữa C và E có phải là vay tiền không?

    Xin cảm ơn.

     
    1429 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446981   19/02/2017

    tranglaw049
    tranglaw049
    Top 500
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2017
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 4010
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 21 lần


    Chào bạn đối với tình huống bạn đưa ra, mình có ý kiến như sau:

    A đồng thời thiếu nợ cả B, C và ngân hàng, đến ngày đáo hạn thì B đã có bàn bạc cùng A, C là gom tiền để đưa E đi đáo hạn ngân hàng nhằm mục đích vay tiền cao hơn. Tuy nhiên, do không đáo hạn được nên E giữ luôn 200 triệu này của C. Ở đây cần xác định là việc C đưa 200 triệu với mục đích là để A đáo hạn ngân hàng, nhưng A không trực tiếp đi mà là E con của B đi, ngoài ra trong tình huống E xác định giữ lại tiền để mà cấn trừ nợ cho mẹ mình nên có thể suy ra ban đầu cả 3 bàn bạc số tiền này là vay cho A . Ngoài ra, B đưa tiền cho vay là để A đi đáo hạn nên khi mục đích không đạt được thì theo quy định tại Điều 467 Bộ luật dân sự 2015, C có quyền đòi lại A khoản tiền 200 triệu của mình. Tuy nhiên số tiền hiện giờ do E nắm giữ nên lúc này C có thể kiện đòi tài sản do E chiếm giữ không có căn cứ pháp luật theo quy định tại Điều 579 Bộ luật dân sự 2015.

     

    Cập nhật bởi tranglaw049 ngày 19/02/2017 06:11:05 CH sửa
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-