Có đi tù vì quan hệ trước hôn nhân không?

Chủ đề   RSS   
  • #538656 11/02/2020

    pigreen
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/02/2020
    Tổng số bài viết (144)
    Số điểm: 2679
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 192 lần


    Có đi tù vì quan hệ trước hôn nhân không?

    Trong xã hội hiện đại ngày nay, tình yêu cũng gắn liền với vô vàn rủi ro. Điều này không chỉ đơn thuần là yêu nhau rồi chia tay, mà còn là việc chịu trách nhiệm như thế nào nếu quan hệ tình dục trước hôn nhân; đặc biệt là khi đối phương chưa đủ tuổi thành niên?

    Một tài khoản đã gửi thắc mắc đến danluat với nội dung: “Em và bạn gái em yêu nhau được hơn 1 năm. Chúng em đã quan hệ tự nguyện với nhau. Thời điểm quan hệ, em đủ 18 tuổi và bạn gái em mới được 17 tuổi 10 ngày. Vậy nếu chúng em chia tay, em có phải chịu tội không?

    Điều 141 Bộ luật hình sự 2015 và khoản 23 Điều 1 Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về hành vi hiếp dâm tại là việc dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân. Như vậy nếu hai người quan hệ tình dục thuận tình với nhau thì cách giả quyết những tình huống này sẽ căn cứ vào độ tuổi của đối phương tại thời điểm xảy ra quan hệ tình dục.

    Có thế thấy tại thời điểm quan hệ tình dục, nạn nhân đã đủ 16 tuổi.

    Qua nghiên cứu quy định tại Điều 141 Bộ luật hình sự 2015, có thể nhận định rằng nếu tại thời điểm quan hệ, nạn nhân đã đủ 16 tuổi, tham gia vào việc quan hệ một cách tự nguyện - thuận tình, không bị dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được để thực hiện hành vi, thì người giao cấu với nạn nhân không bị truy cứu trách nhiệm hình sự kể cả khi có đơn tố cáo.

    Trường hợp được nêu là trường hợp mà người thực hiện hành vi đủ 18 tuổi và người bị giao cấu đủ 16. Như vậy, đối với tình huống thắc mắc ở trên, người gửi thắc mắc sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự vì tại thời điểm hai bạn quan hệ tình dục, người bạn gái đã đủ 16 tuổi (17 tuổi 10 ngày) và hai bạn quan hệ tình dục tự nguyện, không cưỡng ép, không có yếu tố dùng vũ lực.


    Thông tin cung cấp thêm là nếu trong trường hợp, tại thời điểm quan hệ tình dục, người thực hiện hành vị đủ 18 tuổi nhưng đối tượng bị giao cấu chưa đủ 16 tuổi thì vẫn có thể chịu trách nhiệm hình sự dù quan hệ tự nguyện theo quy định tại Điều 145 Bộ luật hình sự 2015, cụ thể như sau:

    1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

    ...

     

    Cập nhật bởi pigreen ngày 11/02/2020 10:38:50 SA
     
    979 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539476   27/02/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (885)
    Số điểm: 6210
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 124 lần


    Không thiếu những trường hợp quan hệ tình dục trước hôn nhân mà phải chịu trách nhiệm hình sự. Do đó, các bạn có làm gì cũng nên tìm hiểu quy định của pháp luật chứ nhiều khi tới lúc bị truy cứu trách nhiệm hình sự rồi mới biết việc mình làm là bị cấm.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #539481   27/02/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (320)
    Số điểm: 2202
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 51 lần


    Về vấn đề đi tù vì quan hệ trước hôn nhân, thì theo quan điểm cá nhân của mình thì về vấn đề trước hôn nhân hay sau hôn nhân sẽ không là thành tố quyết định cho việc có bị truy cứu chịu trách nhiệm hình sự hay không mà là do độ tuổi và sự tự nguyện trong quan hệ nam nữ.

     
    Báo quản trị |  
  • #539777   28/02/2020

    Theo quan điểm cá nhân của mình thì quan hệ trước hay sau hôn nhân không phải là yếu tố quyết định truy cứu trách nhiệm hình sự không. Yếu tố quan trọng ở đây là sự tự nguyện của cả hai bên và độ tuổi khi quan hệ. Trong trường hợp hai bên quan hệ có sự tự nguyện và đủ tuổi quan hệ mà một bên đổi ý nên đi kiện thì cũng không truy cứu trách nhiệm hình sự được.

     
    Báo quản trị |