Có để tên cha trên giấy khai sinh của con khi chồng chết?

Chủ đề   RSS   
  • #544558 28/04/2020

    Có để tên cha trên giấy khai sinh của con khi chồng chết?

    Chồng tôi mất cách đây 3 tháng do tai nạn giao thông, nhưng đến nay tôi mới phát hiện mình mang thai 4 tháng liệu con tôi có được để tên cha trên giấy khai sinh không?

    Theo Điều 88 Luật hôn nhân gia đình quy định về xác định cha, mẹ như sau:   

    “Điều 88. Xác định cha, mẹ

    1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

    Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

    Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

    2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.”

    Như vậy, bạn có thể làm giấy khai sinh, ghi tên chồng bạn vào chỗ cha của đứa trẻ, xác định đứa trẻ là con của chồng bạn nếu bé sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ khi chồng bạn mất.

    Theo quy định của Luật hộ tịch năm 2014, khi làm giấy khai sinh bạn cần mang theo:  

    - Người đi đăng ký khai sinh nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh cho cơ quan đăng ký hộ tịch.Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh.

    - Sổ Hộ khẩu (hoặc giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể, Giấy đăng ký tạm trú có thời hạn của cha, mẹ trẻ)

    - Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ (nếu cha, mẹ của trẻ có đăng ký kết hôn). Nếu cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ quan hệ hôn nhân của cha mẹ, không bắt buộc xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn.  

    - CMND/Hộ chiếu Việt Nam (bản chính và bản photo) của cha mẹ hoặc người đi làm thay

    - Điền mẫu tờ giấy đăng kí khai sinh theo mẫu

    Nội dung đăng ký khai sinh gồm:

    Thông tin của người được đăng ký khai sinh: Họ, chữ đệm và tên; giới tính; ngày, tháng, năm sinh; nơi sinh; quê quán; dân tộc; quốc tịch;

    - Thông tin của cha, mẹ người được đăng ký khai sinh: Họ, chữ đệm và tên; năm sinh; dân tộc; quốc tịch; nơi cư trú;

    - Số định danh cá nhân của người được đăng ký khai sinh.

    - Việc xác định quốc tịch, dân tộc, họ của người được khai sinh được thực hiện theo quy định của pháp luật về quốc tịch Việt Nam và pháp luật dân sự.

     

     
    888 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552993   27/07/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo quy định tại Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 “Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng”, nên vì bạn có thai lúc chồng bạn còn sống nên đứa trẻ vẫn được xác định là con chung của vợ chồng bạn.

     
    Báo quản trị |