DanLuat 2015

Cô Dâu Biến Mất Cùng Với “Qùa Cưới”. Trách Nhiệm Pháp Lý???

Chủ đề   RSS   
  • #419951 28/03/2016

    thuyduong.bee

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cô Dâu Biến Mất Cùng Với “Qùa Cưới”. Trách Nhiệm Pháp Lý???

    Sau tiệc cưới, cô dâu biến mất cùng với tiền, vàng thì có phải chịu trách nhiệm pháp lý???

    Để trả lời cho câu hỏi trên về trách nhiệm pháp lý của cô dâu khi “cuỗm” được số tiền vàng và trốn đi trước hết phải xem xét mối quan hệ của cô dâu và chú rễ có phải là quan hệ hôn nhân hợp pháp, tức là hai người đã có đăng ký kết hôn theo đúng quy định của pháp luật hay chưa. Cụ thể khi đăng ký kết hôn phải đáp ứng các điều kiện theo quy định tại Luật hôn nhân gia đình 2014.

    Nếu cả hai đã là vợ chồng một cách hợp pháp thì số tài sản mà cô dâu lấy đi trong ngày cưới là tài sản chung của vợ chồng. Tuy nhiên, cần phải xem xét cả hai đã có thỏa thuận tiền hôn nhân” về vấn đề tài sản chung hoặc riêng của cả hai bên. Mặt khác, cần xem xét số tiền vàng được tặng cho riêng và tặng cho chung của hai vợ chồng để có thể xác định quyền sở hữu của vợ và chồng trong khối tài sản đó. Trong trường hợp này, việc phát sinh sự chiếm hữu tài sản là một quan hệ dân sự mà cụ thể là hôn nhân gia đình nên phải áp dụng những quy định tại Luật hôn nhân gia đình 2014 để giải quyết.

    Nếu cả hai làm đám cưới nhưng vẫn chưa đăng ký kết hôn thì có những vấn đề pháp lý có thể  phát sinh như sau.

    Về mặt dân sự, số tiền vàng được tặng cho vào ngày cưới là tài sản chung của hai người, tuy nhiên đó không phải là tài sản chung hợp nhất như chế độ tài sản chung của vợ và chồng và đó là sở hữu chung theo phần. Việc xác lập quyền sở hữu thì phải xác định phần tài sản của mỗi bên trong khối tài sản chung đó. Theo đó, mỗi chủ sở hữu chung theo phần đều có quyền và nghĩa vụ đối với phần tài sản của mình theo quy định tại BLDS.

     Ngoài ra, việc lấy vàng của cô dâu bỏ trốn đi còn có thể chịu trách nhiệm hình sự nếu cô dâu có những hành vi dùng thủ đoạn gian dối để chiếm đoạt số tài sản trên, và đủ các dấu hiệu cấu thành tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản thì vẫn có thể truy cứu trách nhiệm hình sự về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 139  Bộ luật hình sự 1999 

    Cập nhật bởi thuyduong.bee ngày 28/03/2016 04:08:27 CH Cập nhật bởi thuyduong.bee ngày 28/03/2016 04:04:58 CH Cập nhật bởi thuyduong.bee ngày 28/03/2016 03:20:50 CH Cập nhật bởi thuyduong.bee ngày 28/03/2016 03:19:15 CH hoàn thiện bài viết
     
    2445 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #419998   28/03/2016

    Chuyenidol
    Chuyenidol
    Top 200
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2015
    Tổng số bài viết (273)
    Số điểm: 1958
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 68 lần


    Bó tay. Nhọ cho đồng chí nào bị rơi vào hoàn cảnh như vậy.

    Luật Việt Tín là công ty luật uy tín chuyên cung cấp dịch vụ thành lập công ty giá rẻ (xem bảng giá) cho hàng trăm doanh nghiệp Việt. Nếu bạn muốn được tư vấn thành lập công ty miễn phí xin vui lòng gọi ngay hotline: 0978.635.623 của chúng tôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #420025   29/03/2016

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (796)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 406 lần


    Trường hợp đã đăng ký kết hôn và tổ chức đám cưới sau, sau đám cưới ôm tiền mừng bỏ trốn thì không thể truy cứu TNHS. Vì lúc này tiền mừng là tài sản chung của vợ chồng, khó có dấu hiệu của các tội về xâm phạm quyền sở hữu vì liên quan đến yếu tố vợ chồng.

    Trường hợp chưa đăng ký kết hôn và sau khi tổ chức đám cưới ôm tiền mừng bỏ trốn thì tùy mức độ hành vi có thể truy cứu TNHS về tội "lừa đảo" hoặc "chiếm đoạt tài sản trái phép" (02 tội có CTTP gần với hành vi ôm tiền bỏ trốn).

    Thực tế đã có nhiều vụ cô dâu, chú rể ôm tiền bỏ trốn nhưng sau đó gia đình 02 bên thương lượng hoàn trả lại cho nhau nên cơ quan tố tụng xem như "chưa xảy ra hậu quả" nên không khởi tố vụ án. Do đó, còn phải xem thái độ hành vi của cô dâu và người nhà trong trường hợp chủ topic nêu để xem xét có dấu hiệu vi phạm pháp luật hình sự hay không!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-