Có cùng phải trả nợ khi chưa đăng ký kết hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #390771 06/07/2015

    Phamthian123456

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có cùng phải trả nợ khi chưa đăng ký kết hôn?

     

     

    Bạn My ở Bình Dương hỏi?

    Chúng tôi chung sống đã hơn 10 năm nhưng không đăng ký kết hôn, cùng làm ăn chung. Do thua lỗ, anh ấy vỡ nợ. Tôi có phải trả nợ chung không?

     

    Trả lời:

    Điều 11 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định: “Nam, nữ không đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng”. Dù bạn không cho biết cụ thể đã sống chung như vợ chồng từ thời điểm nào nhưng mới hơn 10 năm thì không được pháp luật công nhận là hôn nhân thực tế (không công nhận là vợ chồng).

    Tại mục 3 Nghị quyết số 35/2000/NQ-QH10 ngày 9/6/2000 của Quốc hội về việc thi hành Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: Kể từ ngày 1/1/2001 trở đi, nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng trừ trường hợp quan hệ vợ chồng được xác lập trước ngày 3/1/1987 và trường hợp nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 3/1/1987 đến ngày 1/1/2001 mà có đủ điều kiện kết hôn thì có nghĩa vụ đăng ký kết hôn trong thời hạn 2 năm, kể từ ngày 1/1/2001 đến 1/1/2003. Từ sau ngày 1/1/2003 mà không đăng ký kết hôn thì pháp luật không công nhận là vợ chồng.

    Như vậy, do hai bạn không phải là vợ chồng về mặt pháp luật nên về nguyên tắc tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc quyền sở hữu, sử dụng của người đó. Nếu anh ấy không liên quan đến việc kinh doanh chung với bạn thì bạn không phải trả nợ cùng bằng tài sản của bạn.

    Trong trường hợp phải dùng tài sản chung (đứng tên chung) để trả nợ riêng của “chồng” bạn thì tài sản chung được chia theo thỏa thuận của hai người. Nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu tòa án giải quyết, có tính đến công sức đóng góp của mỗi bên (theo quy định tại điểm c mục 3 Nghị quyết số 35/2000/NQ-QH10).

    Trường hợp nợ nần do làm ăn thua lỗ xuất phát từ việc kinh doanh chung của hai bạn thì bạn vẫn phải thực hiện nghĩa vụ trả nợ cùng “chồng” bạn theo tỷ lệ vốn góp. Trong trường hợp hai bạn cùng đứng tên trong hợp đồng vay tài sản, giấy vay tiền... mà có phân định rõ khoản vay của mỗi người thì người nào phải trả khoản vay của người đó. Nếu hai người cùng đứng tên vay chung mà không phân định rõ khoản vay của mỗi người thì bạn phải liên đới chịu trách nhiệm trả nợ cùng “chồng” các khoản vay này.

    Theo: Vnexpress

     

     
    4540 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394844   03/08/2015

    suponge
    suponge
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2015
    Tổng số bài viết (418)
    Số điểm: 3781
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 106 lần


    Tôi nghĩ vấn đề này liên quan đạo đức hơn là pháp luật

    Không cứ là vợ chồng hay không nhưng đã là người thân, làm ăn chung nên có lãi cùng hưởng, họa cùng chịu. Trọn vẹn chữ tín là tốt nhất

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn suponge vì bài viết hữu ích
    nguyendangvu87 (24/11/2020)