Có con riêng khi vẫn chưa ly dị, cách làm thủ tục nhận cha con

Chủ đề   RSS   
  • #529037 26/09/2019

    Saugao1316

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có con riêng khi vẫn chưa ly dị, cách làm thủ tục nhận cha con

    Tôi và chồng cũ đã ly thân 5 năm. Hiện tại tôi đã có con riêng được 3 tuổi . tôi vừa hoàn thành thủ tục ly hôn ( trong thủ tục ly hôn chỉ có con chung ko ghi con riêng nên ko giải quyết ở tòa ). tôi muốn hỏi thủ tục cho con nhận cha cần những gì . ?

     
    386 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Saugao1316 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529223   28/09/2019

    Linhngo99
    Linhngo99
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2019
    Tổng số bài viết (195)
    Số điểm: 1803
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 211 lần


    Chào bạn,

    Trường hợp bạn đã ly hôn nên bạn có thể làm thủ tục nhận con theo quy định tại Điều 25 Luật Hộ tịch 2014 quy định như sau:

    1. Người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con nộp tờ khai theo mẫu quy định và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc mẹ con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Khi đăng ký nhận cha, mẹ, con các bên phải có mặt.
     
    2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng và không có tranh chấp, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người đăng ký nhận cha, mẹ, con ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.
     
    Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 05 ngày làm việc.
    Theo căn cứ trên thì thủ tục nhận cha, con như sau:
     
    - Nơi Thụ lý đơn là: Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của cha hoặc mẹ;
     
    - Hồ sơ:
     
    + Tờ khai theo quy định
     
    + Chứng cứ chứng minh quan hệ cha con
     
    Lưu ý: Khi làm thủ tục phải có sự có mặt của cha và mẹ;
     
    - Thời gian giải quyết: 3 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, trong trường hợp cần xác minh thì thời hạn được kéo dài không quá 5 ngày làm việc.
     
    Về việc chứng cứ chứng minh quan hệ cha con bao gồm những gì thì được quy định tại điều 11, Thông tư số 15/2015/TT-BTP Theo căn cứ trên thì thủ tục nhận cha, con như sau:
    - Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con.
     
    - Trường hợp không có văn bản quy định tại khoản 1 Điều này thì phải có thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng.
     
    Cơ quan đăng ký hộ tịch có trách nhiệm giải thích rõ trách nhiệm, hệ quả pháp lý của việc cam đoan, làm chứng không đúng sự thật.
     
    Cơ quan đăng ký hộ tịch từ chối giải quyết theo quy định tại Điều 5 của Thông tư này hoặc hủy bỏ kết quả đăng ký hộ tịch, nếu có cơ sở xác định nội dung cam đoan, làm chứng không đúng sự thật.
    Vậy, bạn có thể làm thủ tục theo quy định trên để cho con bạn nhận cha;

     

    Cập nhật bởi Linhngo99 ngày 28/09/2019 04:44:33 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Linhngo99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/09/2019)
  • #529227   28/09/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (974)
    Số điểm: 8722
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 226 lần


    Trường hợp cha mẹ không có đăng ký kết hôn mà vẫn muốn khai trong giấy khai sinh và thực hiện việc đăng ký quan hệ cha con, mẹ con. Thì người cha, mẹ đó phải xuất trình văn bản có xác nhận của cơ quan y tế về mối quan hệ cha con (giấy xét nghiệm ADN)... Thủ tục đến ủy ban nhân dân cấp xã một trong hai người cư trú.

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    Linhngo99 (29/09/2019)