Có con ngoài giá thú

Chủ đề   RSS   
  • #281277 15/08/2013

    nhatnguyen101

    Male
    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:16/02/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có con ngoài giá thú

    Xin luật sư cho e hỏi. E và bạn gái e có con ngoài giá thú nhưng vì một vài lí do chúng e không thể kết hôn. Sinh con đc 2 ngày thì cô ấy giao cháu bé cho gia đình e nuôi tới nay đã gần 1 năm. 1 tuần cô ấy đòi gặp con 1 lần rất phiền. Có chuyện gì cô ấy lại đòi ẵm con về nuôi nhưng đến khi gia đình e giao con thì cô ấy lại không nhận. Vậy luật sư cho hỏi e theo luật thì quyền nuôi con thuộc về ai? e xin cảm ơn luật sư nhiều

    Cập nhật bởi nhatnguyen101 ngày 15/08/2013 01:36:27 PM
     
    8071 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #281423   16/08/2013

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trên cơ sở thông tin bạn cung cấp tôi trả lời bạn như sau: 

    Theo quy định tại Điều 34, 36, 37 Luật Hôn nhân và gia đình về Quyền và nghĩa vụ của cha mẹ thì cả cha và mẹ đều có quyền và nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

    Pháp luật Việt Nam hiện nay chưa có quy định cụ thể nào trực tiếp giải quyết vấn đề tranh chấp nuôi con ngooài giá thú, tuy nhiên, căn cứ vào Luật Hôn nhân và Gia đình 2000 thì có thể áp dụng quy định tại Điều 92 về Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn trong trường hợp có tranh chấp quyền nuôi con khi không đăng ký kết hôn: 

    "1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    2. Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác."

    Theo nội dung điều khoản trên thì hai người có quyền thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi nếu các bên không có thỏa thuận khác.

    Trân trọng!

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  
  • #281837   18/08/2013

    rubiclaw257
    rubiclaw257

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2013
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    xin trả lời câu hỏi của thành viên. Đối với trường hợp của bạn sẽ được giải quyết như sau:

    Thứ nhất, Pháp luật hôn nhân và gia đình quy định khi con dưới 12 tháng tuổi thì chồng không được phép ly hôn.

    Thứ hai, Theo Điều 92, Luật hôn nhân gia đình thì con dưới 36 tháng tuổi theo nguyên tắc sẽ giao trực tiếp cho mẹ nếu vợ chồng không có thỏa thuận gì khác. Do vậy, nếu ly hôn trong trường hợp này bạn sẽ bất lợi.

    Vì thế, bạn nên thỏa thuận với chị ấy để giành quyền nuôi con.

    Chúc bạn sớm ổn định cuộc sống và giành được quyền nuôi con.Thân !

     
    Báo quản trị |  
  • #281968   19/08/2013

    nhờ luật sư tư vấn giúp em: Trường hợp con trên 3 tuổi nhưng chưa đủ 9 tuổi thì quyền nuôi con giải quyết như thế nào?

    em xin cảm ơn./.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #282180   20/08/2013

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn, 

    Trường hợp con trên 3 tuổi mà chưa đủ 9 tuổi thì khi ly hôn, bố, mẹ thỏa thuận với nhau về người trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc con. Trong trường hợp không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết và tòa án sẽ căn cứ vào điều kiện của các bên đối với việc chăm sóc, giáo dục con cái, đảm bảo quyền lợi về mọi mặt của người con con để quyết định.

    Trân trọng!

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  
  • #282211   20/08/2013

    rubiclaw257
    rubiclaw257

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2013
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo Điều 92 Luật Hôn nhân và gia đình, Nghị quyết 02/2000 HĐTP quy định:

    " Trong trường hợp vợ, chồng không thoả thuận được về người trực tiếp nuôi con thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi con căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần. Nếu con từ đủ chín tuổi trở lên, thì trước khi quyết định, Toà án phải hỏi ý kiến của người con đó về nguyện vọng được sống trực tiếp với ai.

    Về nguyên tắc, con dưới ba mươi sáu tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi con, nếu các bên không có thoả thuận khác."

    Trong trường hợp của anh thì con đủ 3 tuổi và dưới 9 tuổi thì sẽ do 2 vợ chồng thỏa thuận, nếu không thể thỏa thuận thì căn cứ vào khả năng đáp ứng những nhu cầu về lợi ích của con. Do vậy, nếu muốn nuôi con thì a nên tìm những chứng cứ chứng minh khả năng đáp ứng nhu cầu của cháu bé. 

    Chúc anh sớm ổn định cuộc sống. Chào anh !

     
    Báo quản trị |  
  • #284991   07/09/2013

    tranvandao
    tranvandao

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính thưa các vị Ls ĐỘC KHÔNG KỸ rồi . đây là không có kết hôn và là con ngoài giá thú vì vậy có thể chưa khai sinh .

    Nên tư vấn theo chiều hướng khác .

     
    Báo quản trị |  
  • #285253   09/09/2013

    rubiclaw257
    rubiclaw257

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2013
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Rất cảm ơn thành viên tranvandao đã có ý kiến về topic trên. Về vấn đề này minh xin được góp ý như sau:

    Thứ nhất, về vấn đề giấy khai sinh không thấy gia đình cung cấp thông tin đầy đủ. Vậy nên tư vấn của các thành viên chỉ dựa trên sự cung cấp thông tin của người hỏi. Do vậy, nếu có thể cháu bé chưa có giấy khai sinh thì đăng kí theo thủ tục đưang kí khai sinh quá hạn cũng là điều dễ dàng.

    Thứ hai, vấn đề mấu chốt được quy định tại điều 87 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 như sau:

    Trong trường hợp không đăng ký kết hôn mà có yêu cầu ly hôn thì Tòa án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 11 của Luật này; nếu có yêu cầu về con và tài sản thì giải quyết theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 17 của Luật này. 

    Theo khoản 2, 3 Điều 17 quy định như sau:

    2. Quyền lợi của con được giải quyết như trường hợp cha mẹ ly hôn.

    3. Tài sản được giải quyết theo nguyên tắc tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc quyền sở hữu của người đó; tài sản chung được chia theo thỏa thuận của các bên; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết, có tính đến công sức đóng góp của mỗi bên; ưu tiên bảo vệ quyền lợi chính đáng của phụ nữ và con.

    Do vậy, trường hợp cha mẹ không có đăng kí kết hôn, khi ly hôn quyền lợi của con vẫn được giải quyết như trường hợp li hôn bình thường. 

    Vì thế, việc thực hiện việc giao con cho mẹ dưới 36 tháng như LS tư vấn ở trên là hoàn toàn có căn cứ...

    Mong bạn có thể tìm được câu trả lời cho riêng mình. Thân ái !

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM