DanLuat 2015

Có Chứng chỉ GGQP_AN phải tham gia DQTV không?

Chủ đề   RSS   
  • #183150 04/05/2012

    hungtq2510

    Male
    Sơ sinh

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có Chứng chỉ GGQP_AN phải tham gia DQTV không?

    Em tốt nghiệp Đại Học có Chứng chỉ GDQP_AN hệ Cao Đẳng-Đại Học. E về địa phương thì xã yêu cầu tham gia lực lượng Dân Quân Tự Vệ, Như vậy có đúng luật không? xin các Anh(Chị) Chỉ giúp E, E xin chân thành cảm ơn!
     
    2455 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #183608   07/05/2012

    cuongluatsu
    cuongluatsu
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 906
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 62 lần


    Chào bạn!
    Căn cứ theo quy định tại Điều 9, Khoản 2 Điều 12 Luật Dân quân tự vệ 2009

    Điều 9. Độ tuổi thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ trong thời bình

    Công dân nam từ đủ 18 tuổi đến hết 45 tuổi, công dân nữ từ đủ 18 tuổi đến hết 40 tuổi có nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ; nếu tình nguyện tham gia dân quân tự vệ thì có thể đến 50 tuổi đối với nam, đến 45 tuổi đối với nữ.

    Khoản 2 Điều 12:
    "2. Miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ hoặc chồng, con của liệt sĩ; vợ hoặc chồng, con của thương binh hạng một hoặc bệnh binh hạng một; vợ hoặc chồng, con của người bị nhiễm chất độc da cam/dioxin không còn khả năng lao động;

    b) Quân nhân dự bị đã được xếp vào đơn vị dự bị động viên;

    c) Người trực tiếp nuôi dưỡng người bị mất sức lao động từ 81% trở lên.

    3. Trường hợp quy định tại điểm c, điểm d khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều này, nếu tình nguyện thì được xét tuyển chọn vào dân quân tự vệ nòng cốt."

    Trường hợp của bạn không thuộc trường hợp miễn thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ và bạn vẫn đang trong độ tuổi tham gia, đủ điều kiện sức khỏe do đó xã yêu cầu bạn tham gia là hoàn toàn hợp lý. Nếu điều kiện của bạn khó khăn bạn có thể xin hoãn thực hiện.

    Công ty luật hợp danh Sự Thật - Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Giám đốc: Luật sư Tạ Quốc Cường -

    - Điện thoại: 0912 479 766 - 09133 828 74- Website: luatsuthat.vn

    - Gmail: cuongluatsust@gmail.com - Phương châm: CÓ TÀI, CÓ TÂM, SẼ CÓ TẦM.

    - Địa chỉ: Số 12, ngõ 71, đường Nguyên Hồng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội.

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ

    1. Cử luật sư tranh tụng tại Tòa án trong các vụ án Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại

    Luật sư đại diện theo ủy quyền tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý...

    2. Tư vấn pháp luật trực tiếp hoặc bằng văn bản cho các tố chức, cá nhân trong mọi lĩnh vực pháp luật.

    3. Tư vấn lập dự án đầu tư, xin thuê đất, chuyển nhượng dự án. Mua bán doanh nghiệp, đấu thầu...

    4. Thu hồi công nợ, tư vấn thu hồi nợ "Xấu".

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ

     
    Báo quản trị |