DanLuat 2015

Cơ cấu tổ chức CTCP

Chủ đề   RSS   
  • #269581 17/06/2013

    nguyencongvan

    Mầm

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:30/07/2010
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 510
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 7 lần


    Cơ cấu tổ chức CTCP

    Chao luat su!

    Theo quy dinh cua Luat DN 2005 thi cơ cấu tổ chức của công ty cổ phần phải có hội đồng quản trị. xin hỏi luật sư, hiện nay 1 số công ty cổ phần không có hội đồng quản trị. như vậy các công ty này có phải chịu 1 hình thức xử phạt hay 1 hậu quả pháp lý gì không?

    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    3827 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #269713   17/06/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5294)
    Số điểm: 50714
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3500 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Tôi không thấy có một quy định nào về việc xử phạt hành vi vi phạm này cả.

    Và theo tôi thì hành vi này (Công ty cổ phần không có Hội đồng quản trị) không thể xảy ra trên thực tế. Bởi những lý do sau:

    - Theo quy định tại Điều 95 Luật doanh nghiệp thì cơ cấu tổ chức quản lý của Công ty cổ phần phải có Hội đồng quản trị.

    - Hồ sơ đăng ký doanh nghiệp là Công ty cổ phần phải có Dự thảo điều lệ công ty (Điều 19).

    - Nội dung Điều lệ công ty phải có cơ cấu tổ chức quản lý (Điều 22).

    - Nếu hồ sơ đăng ký doanh nghiệp mà không có Dự thảo điều lệ hoặc Dự thảo điều lệ không có cơ cấu tổ chức quản lý thì cơ quan đăng ký doanh nghiệp sẽ từ chối cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp (Điều 15).

    Như vậy thì không thể tồn tại Công ty cổ phần mà trong cơ cấu tổ chức quản lý của mình lại không có Hội đồng quản trị.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    phantantai2012 (19/06/2013)
  • #269921   18/06/2013

    hienlkd
    hienlkd
    Top 500
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2010
    Tổng số bài viết (204)
    Số điểm: 2143
    Cảm ơn: 43
    Được cảm ơn 61 lần


    @sư huynh BachthanhDC:

    Theo em bạn nguyencongvan đang muốn nói tới việc trong thực tế Đại Hội đồng cổ đông không bầu ra hội đồng quản trị. Và việc này hoàn toàn có thể xảy ra trên thực tế (nếu không muốn nói là phần lớn các công ty nhỏ ở VN hoạt động mà chẳng thèm bầu HĐQT). Vì dự thảo điều lệ công ty hoàn toàn có thể chỉ quy định chung về hội đồng quản trị, quyèn và nghĩa vụ, cách bầu/miễn nhiệm... chứ không có quy định cụ thể là hội đồng trị gồm ông nào/bà nào. 

    @nguyencongvan:

    Như anh BachthanhDC nói, mình cũng khôgn thấy có quy định nào về việc xử phạt việc không bầu hội đồng quản trị của công ty. Tuy nhiên, sẽ có vấn đề phát sinh là: các vấn đề trong quản lý điều hành công ty buộc phải được hội đồng quản trị thông qua (cũng kha khá đấy) mà lại không được thông qua. Rất có thể nếu phát sinh tranh chấp, những giao dịch liên quan có thể bị kiện tuyên vô hiệu vì ký sai thẩm quyền.

     

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn hienlkd vì bài viết hữu ích
    phantantai2012 (19/06/2013) BachThanhDC (19/06/2013) nguyencongvan (20/06/2013)
  • #270244   19/06/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (1937)
    Số điểm: 12321
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 726 lần
    Lawyer

    Chào ban!

    Với tình huống pháp luật của bạn, tôi có quan điểm sau:

    1. Theo quy định của Luật Doanh nghiệp năm 2005 và các văn bản hướng dẫn thi hành Luật Doanh nghiệp về lĩnh vực đăng ký kinh doanh thì Cơ cấu Công ty cổ phần phải có Hội đồng quản trị. Nếu khi đề nghị thành lập Công ty cổ phần mà người đề nghị thành lập Doanh nghiệp có những gian dối về hồ sơ sẽ bị xử lý vi phạm về việc gian dối trong lĩnh vực đăng ký kinh doanh.

    2. Thực tiễn hoạt động của Công ty cổ phần thì chức năng, nhiệm vụ và quyền hạn của Hội đồng quản trị là rất lớn, do đó nếu công ty không có Hội đồng quản trị là không quyết định được nhiều vấn đề trong tổ chức và hoạt động, ảnh hưởng nghiêm trọng đến hoạt động của Doanh nghiệp.

    3. Công ty không có Hội đồng quản trị mà pháp luật lại quy định Công ty phải có hội đồng quản trị là công ty đang vi phạm pháp luật về lĩnh vực đăng ký kinh doanh, tùy từng mức đỗ sẽ bị xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực Đăng ký kinh doanh.

    Do đó, với đề xuất của bạn nêu trên thì Công ty nên hoạt động và xây dựng cơ cấu đúng với quy định của pháp luật.

    Trân trọng cảm ơn và chúc bạn thành công!

    Luật sư Ngô Thế Thêm - 090.474.9996

    Văn phòng luật sư Doanh Gia

    www.luatdoanhgia.vn - hotline: 0904.779997

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.vn - www.luatdoanhnghiepvn.vn - 0904.779997

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (19/06/2013) nguyencongvan (20/06/2013)
  • #270282   19/06/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5294)
    Số điểm: 50714
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3500 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào Luật sư Ngô Thế Thêm!

    Tôi đồng ý với ý kiến số 1 và số 2 trong bài viết của Luật sư.

    Nhưng về ý kiến số 3 thì như tôi và thành viên hienlkd đã nêu ở trên, hiện tại không có bất cứ một văn bản nào quy định về việc xử phạt hành vi không có Hội đồng quản trị của Cty cổ phần.

    Luật sư cho rằng đó là hành vi vi phạm pháp luật về lĩnh vực đăng ký kinh doanh, tùy từng mức đỗ sẽ bị xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực Đăng ký kinh doanh. Tuy nhiên tôi không đồng ý với Luật sư, bởi vì ở thời điểm hiện tại các hành vi vi phạm trong lĩnh vực này được quy định tại Nghị định số 53/2007/NĐ-CP (được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định số 62/2010/NĐ-CP) nhưng không hề có một điều khoản nào quy định việc xử phạt hành vi này.

    Trân trọng!   

     

     

     

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #270459   20/06/2013

    tamlkt
    tamlkt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2013
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 12 lần


    Theo tôi thì cái đó là thuộc về quản lý nội bộ công ty. việc lập hay không lập HĐQT là do nhu cầu công ty.tôi chưa thấy văn bản nào bắt buộc phải lập cả điều này cũng tạo điều kiện thuân lợi cho các công ty nhỏ linh hoạt. còn đối với công ty không lập thì họ phải tự chịu các vấn đề pháp lý phát sinh trong hoạt động kinh doanh như các vấn đề mà các bạn đã nêu ở trên.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-