DanLuat 2015

có cấu thành tội trộm cắp tài sản hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #264960 29/05/2013

    kienpham123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    có cấu thành tội trộm cắp tài sản hay không?

    tôi có được kiện bạn tôi về tội rút tiền từ thẻ atm lấy cắp của tôi không?
    bạn tôi lấy cắp thẻ atm của tôi sao đó lấy trong tài khoảng 5 triệu 400 ngàn VND
    sms của ngân hàng thông báo cho tôi biết. Tôi đến ngân hàng làm rõ vụ việc và họ có cho tôi coi Video tại lúc giao dịch hay không?
    bạn tôi phạm tội lần đầu vậy thì sẽ có tội gì?
    liệu có 5 triệu đồng CA có sử không?
     
    3511 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #265322   29/05/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Chào bạn!

    Theo thông tin ban đầu bạn cung cấp thì bạn hoàn toàn có thể làm Đơn tố cáo (chứ không phải kiện bạn à), gửi Cơ quan Công an cấp huyện nơi vụ việc xảy ra.

    Hành vi lén lút dùng thẻ ATM nhằm chiếm đoạt số tiền trên đã cấu thành tội Trộm cắp tài sản, tội phạm và hình phạt được quy định tại Điều 138 BLHS.

    Điều 138.  Tội trộm cắp tài sản 

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b)  Có tính chất chuyên nghiệp;

    c)  Tái phạm nguy hiểm;

    d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

    đ) Hành hung để tẩu thoát;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g)  Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt  nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

    Ngân hàng có thể cho bạn xem lại video này.

    5 triệu đồng này nếu Chứng minh được số tiền này là của bạn thì Cơ quan tiến hành tố tụng sẽ ra Quyết định xử lý vật chứng trả lại cho chủ sở hữu khi xét thấy không ảnh hưởng đến việc xử lý vụ án.

    Bạn của bạn phạm tội lần đầu, thì có thể được hưởng tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự được quy định tại điều 46 BLHS.

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-