Có cần treo biển công ty tại kho chứa hàng?

Chủ đề   RSS   
  • #322111 08/05/2014

    hoangdathn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Có cần treo biển công ty tại kho chứa hàng?

    Xin chào Luật sư.

    Em muốn hỏi 1 vấn đề. Bên em có địa chỉ đăng ký kinh doanh ở Hải Phòng nhưng thuê 1 kho chứa hàng ở Hà Nội, vậy kho chứa hàng này có cần treo biển công ty nữa không? Trong khu vực kho hàng chỗ em thuê cũng có mấy kho nhưng cũng thấy họ không treo biển, chỉ có biển công ty của chủ kho. 

    Xin luật sư tư vấn giúp. 

     
    9738 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #322655   12/05/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 777 lần
    Lawyer

    Bạn phải treo tại Địa điểm kinh doanh vì tên của Địa điểm kinh doanh là phải có tên của doanh nghiệp.

    Bạn kiểm tra lại xem ở Hà Nội bạn có chi nhánh không? địa điểm kinh doanh chỉ được mở ở tỉnh, thành phố nơi doanh nghiệp bạn có trụ sở chính hoặc chi nhánh

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    hoangdathn (12/05/2014)
  • #323002   13/05/2014

    hoangdathn
    hoangdathn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bên em ngoài trụ sở công ty ở Hải Phòng thì không có chi nhánh nào nữa. Vậy cho em hỏi kho hàng bên em có thể coi là chi nhánh không? và nếu coi là chi nhánh thì có cần phải đăng ký với cơ quan thuế ở Hà Nội hay Hải Phòng không?

    Luật sư có thể giải thích cho em rõ hơn về địa điểm kinh doanh như anh nói bên trên được không?

    Cảm ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #323535   16/05/2014

    hoangdathn
    hoangdathn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


     

    Sau đó họ ra quyết định phạt bên em theo điểm C, khoản 2, điều 32, nghị định số 155/2013/NĐ-CP ngày 11/11/2013 như sau:

    "Điều 32: Vi phạm khác liên quan đến tổ chức, quản lý doanh nghiệp

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    c) Không gắn tên doanh nghiệp tại trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp;" ---> cái này họ tính phạt bên em 12.500.000 đồng.

     

    Còn nữa, họ còn đưa ra Luật số 15/2012/QH13, điều 3, khoản e:

    "Điều 3. Nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính

    e) Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân."

    Vậy tổng mức phạt bên em phải nộp là 25.000.000 đồng. 

    Ho đưa ra cái luật thứ  nhất bên em đã đang băn khoăn vì không biết thuê kho thì có phải treo biển không nữa thì họ còn đưa ra cái luật thứ 2 là phạt số tiền gấp đôi,  như vậy là Luật chồng Luật, là doanh nghiệp thì mới cần treo biển, nếu không treo thì cứ mức phạt đó mà làm, chứ còn bên em là cá nhân thì cần gì treo biển. 

    Em đang thắc mắc quá, nhờ luật sư giải đáp giúp em, em xin chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #325015   26/05/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2765)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1107 lần


    Mình không hiểu ý bạn là sao? Ở trên thì bạn nói là công ty, xuống dưới bạn lại nói cá nhân là sao?

    Nếu là doanh nghiệp thì mức phạt theo Điều 32 là đúng rồi và không có nhân đôi gì cả, cái này bạn có thể khiếu nại được.

    Còn về phần kho hàng thì bạn có thể đăng ký nó dưới hình thức là chi nhánh hoặc VPĐD hay địa điểm kinh doanh, nếu là đại điểm kinh doanh thì sẽ không bị phạt theo Điều 32 trên. Bạn xem lại trong giấy tờ lúc mở kho hàng.

     
    Báo quản trị |  
  • #325355   28/05/2014

    hoangdathn
    hoangdathn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thì bên em là doanh nghiệp. Thế nên họ đưa ra mức phạt là 25 triệu (điều  này ghi rõ trong quyết định xử phạt kèm theo điều khoản của nghị định 155), em thấy vô lý vì luật chỉ ghi là 10 đến 15 triệu thôi nên thắc mắc thì họ bảo em tham khảo thêm luật số 15 (cái này không ghi trong Quyết định xử phạt). Đối với cái Luật số 15 em nghĩ chỉ đúng trong trường hợp ví dụ như mình lái ô tô vượt đèn đỏ, bị công an bắt, xe lại là xe của công ty thì sẽ bị phạt gấp đôi so với xe của cá nhân. Còn đối với trường hợp treo biển thì không áp dụng được.

    Quay trở lại vấn đề, với cái kho của bên em thì có cần treo biển công ty không, vì nó không thuộc chi nhánh hay văn phòng đại diện gì cả.

    Nhờ các anh chị chỉ giúp.

     
    Báo quản trị |  
  • #325440   28/05/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2765)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1107 lần


    Mình đã nói ở trên là kho hàng phải đăng ký dưới hình thức là địa điểm kinh doanh hoặc chi nhánh rồi mà, bạn không đọc ah?

    Xem quy định tại Nghị định 43/2010/NĐ-CP đi nhé!

     
    Báo quản trị |  
  • #326105   02/06/2014

    hoangdathn
    hoangdathn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    danusa viết:

    Mình đã nói ở trên là kho hàng phải đăng ký dưới hình thức là địa điểm kinh doanh hoặc chi nhánh rồi mà, bạn không đọc ah?

    Xem quy định tại Nghị định 43/2010/NĐ-CP đi nhé!

    Thế bên em chưa đăng ký dưới hình thức là địa điểm kinh doanh hay chi nhánh thì có phạm luật không ah?

    Anh (chị) có thể nói rõ hơn Nghị định 43/2010/NĐ-CP chi tiết là ở khoản nào, điều nào không ah?

    Em vẫn mù mờ quá, nhờ anh chị chỉ giúp.

     
    Báo quản trị |  
  • #335908   29/07/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 777 lần
    Lawyer

    Bạn tham khảo Điều 37 Luật Doanh nghiệp năm 2005 nhé

    Điều 37. Văn phòng đại diện, chi nhánh và địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp

    1. Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo uỷ quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó. Tổ chức và hoạt động của văn phòng đại diện theo quy định của pháp luật.

    2. Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo uỷ quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải phù hợp với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp.

    3. Địa điểm kinh doanh là nơi hoạt động kinh doanh cụ thể của doanh nghiệp được tổ chức thực hiện. Địa điểm kinh doanh có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính.

    4. Chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh phải mang tên của doanh nghiệp, kèm theo phần bổ sung tương ứng xác định chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh đó.

    5. Doanh nghiệp có quyền lập chi nhánh, văn phòng đại diện ở trong nước và nước ngoài. Doanh nghiệp có thể đặt một hoặc nhiều văn phòng đại diện, chi nhánh tại một địa phương theo địa giới hành chính. Trình tự và thủ tục lập chi nhánh, văn phòng đại diện do Chính phủ quy định (Đây chính là Nghị định số 43/2010/NĐ-CP sẽ chi tiết điều này).

    Kho hàng của bạn sẽ thuộc 1 trong các loại hình trên (Trừ văn phòng đại diện)

    Kinh doanh là việc thực hiện liên tục một, một số hoặc tất cả các công đoạn của quá trình đầu tư, từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc cung ứng dịch vụ trên thị trường nhằm mục đích sinh lợi (kho hàng của bạn sẽ tham gia vào kinh doanh). Bạn cần tìm hiểu thêm thì xem thêm tại www.luatdoanhgia.vn là website của Luật Doanh Gia.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com