DanLuat 2015

Có cần Tòa án không công nhận hôn nhân hợp pháp?

Chủ đề   RSS   
  • #25748 15/01/2009

    thuy_phuong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có cần Tòa án không công nhận hôn nhân hợp pháp?

    Xin quí LS tư vấn về trường hợp của tôi:
    Tôi có bé gái 8 tuổi , cha của bé là người nước ngoài nhưng chúng tôi không DKKH. Tuy nhiên anh ấy đã nhận con ngoài giá thú và có tên trên khai sinh của bé.Tuy nhiên, đã từ lâu chúng tôi không có cuộc sống chung, tôi nuôi con một mình cũng không đòi hỏi sự giúp đở vật chất, hay tinh thần từ cha của bé .Nay tôi dự định lập gia đình với người khác ,trong trường hợp này tôi có phải cần phải có giấy tuyên bố không công nhận hôn nhân trước đây của tòa án hay không? Nếu có thủ tục phải làm sao?
    Xin cảm ơn.
     
    4341 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #25749   15/01/2009

    nguyenthiloi
    nguyenthiloi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2007
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo Điều 11 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định : 
    Nam, nữ không đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng.
    Vì vậy bạn có quyền kết hôn với một người khác mà không cần phải có giấy tờ tuyên bố của Tòa án. Việc cha của bé nhận con ngoài giá thú và có tên trong giấy khai sinh của bé không làm ảnh hưởng đến việc đăng ký kết hôn của bạn mà chỉ nhằm bảo vệ quyền lợi cho bé sau này, bạn cũng đã không yêu cầu cha của bé cấp dưỡng nhưng pháp luật vẫn bảo vệ quyền lợi cho bé nếu bạn có yêu cầu.thân chào!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-