Có cần phải xin cấp giấy phép xây dựng khi xây dựng nhà kho trong khu vực đô thị?

Chủ đề   RSS   
  • #553566 30/07/2020

    doduchoang8619

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/07/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có cần phải xin cấp giấy phép xây dựng khi xây dựng nhà kho trong khu vực đô thị?

    Nhà tôi ở nội ô thành phố Tân An, Long An và hiện tại tôi muốn xây một nhà kho để chứa hàng hóa phục vụ cho việc kinh doanh. Vậy việc xây dựng nhà kho trong thành phố có phải xin cấp giấy phép xây dựng không?

     
    255 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #553567   30/07/2020

    yuhcudd
    yuhcudd
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2020
    Tổng số bài viết (257)
    Số điểm: 1475
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 20 lần


    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 89 Luật Xây dựng 2014 quy định về đối tượng và các loại giấy phép xây dựng thì trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định của Luật
     
    Theo Khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng 2014: Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm:
     
    - Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;
     
    - Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;
     
    - Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;
     
    - Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;
     
    - Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này;
     
    - Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;
     
    - Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;
     
    - Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;
     
    - Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt;
     
    - Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa;
     
    - Chủ đầu tư xây dựng công trình được miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại các điểm b, d, đ và i khoản này có trách nhiệm thông báo thời điểm khởi công xây dựng kèm theo hồ sơ thiết kế xây dựng đến cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi, lưu hồ sơ.”
     
    Như vậy, việc xây dựng nhà kho trong đô thị không thuộc trường hợp được miễn giấy phép xây dựng,cho nên bạn phải tiến hành thủ tục xin cấp phép xây dựng trước khi tiến hành xây dựng nhà kho.
    Cập nhật bởi yuhcudd ngày 30/07/2020 08:47:57 CH
     
    Báo quản trị |