Có cần giấy xác nhận tình trạng độc thân khi mua bán tài sản riêng của vợ hoặc chồng hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #513744 15/02/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (405)
    Số điểm: 11250
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 120 lần


    Có cần giấy xác nhận tình trạng độc thân khi mua bán tài sản riêng của vợ hoặc chồng hay không?

    Đối với nhà đất được tạo lập trước thời kỳ hôn nhân (tài sản riêng) khi mua bán Phòng công chứng lại yêu cầu giấy xác nhận độc thân có đúng không? Trường hợp này có cần phải chứng minh giấy tờ như thế nào ? Nếu phòng công chứng không chịu công chứng mua bán thì phải làm sao?

     
    14606 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513763   15/02/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1096)
    Số điểm: 8534
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 158 lần


    Theo quy định tại Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì:

    "Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng

    1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng."

    Như vậy, theo quy định của pháp luật quyền sử dụng đất mà vợ có được trước thời kỳ hôn nhân, nếu không có thỏa thuận gì khác (không thực hiện thủ tục sang tên quyền sử dụng đất sang tên cả vợ và chồng mà quyền sử dụng đất đó chỉ vẫn đứng tên vợ) thì sẽ được coi là tài sản riêng của vợ.

    Trong trường hợp này, PCC yêu cầu giấy chứng nhận độc thân không phải là không có căn cứ đâu anh/chị nhé. Do đó, để thuận tiện cho việc thực hiện công chứng hợp đồng trên, anh/chị nên về UBND cấp xã để xác nhận lại tình trạng độc thân của anh/chị vào thời điểm có căn nhà đó. Ngoài ra trên thực tế, một số phòng công chứng vẫn yêu cầu giấy tờ chứng minh tài sản đó là tài sản riêng, vì thế trường hợp này người vợ có thể cung cấp giấy tờ như: HĐ chuyển nhượng trước đây hoắc HĐ tăng cho, hoặc nhờ UBND xã chứng thực tài sản này là tài sản riêng của vợ và kèm với đó là giấy xác nhận tình trạng độc thân hoặc giấy đăng ký kết hôn để xác định thời điểm có căn nhà đó người vợ này đang ở tình trạng độc thân.

     
    Báo quản trị |  
  • #535977   30/12/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (940)
    Số điểm: 6500
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 126 lần


    Khi thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất một trong những thủ tục bắt buộc là phải công chứng hợp đồng chuyển nhượng. Do vậy, anh và bên bán cần chuẩn bị 01 bộ hồ sơ yêu cầu công chứng như sau:

    Bên bán:

    1 - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (Sổ đỏ).

    2 - Giấy tờ tùy thân: Chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước hoặc hộ chiếu còn hạn sử dụng.

    3 - Sổ hộ khẩu.

    4 - Giấy tờ chứng minh quan hệ hôn nhân.

    5 - Hợp đồng ủy quyền bán (nếu có).

    Bên mua:

    1 - Phiếu yêu cầu công chứng.

    2 - Giấy tờ tùy thân: Chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn hạn sử dụng.

    3 - Sổ hộ khẩu.

    4 - Giấy tờ chứng minh quan hệ hôn nhân:

    + Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (giấy chứng nhận độc thân) nếu chưa kết hôn hoặc đã ly hôn.

    + Giấy đăng ký kết hôn nếu là hai vợ chồng.

    Ngoài giấy tờ trên, các bên có thể soạn trước hợp đồng chuyển nhượng.

    Như vậy, giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (giấy chứng nhận độc thân) trong trường hợp anh chưa kết hôn là bắt buộc để hoàn thiện hồ sơ công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

    - Sau khi công chứng hợp đồng, anh cần chuẩn bị hồ sơ sang tên Sổ đỏ.

    Với câu hỏi tại sao phải có chứng nhận độc thân?

    - Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có ý nghĩa là giấy tờ chứng minh đất mà mua trước thời kỳ hôn nhân (trước khi kết hôn) là tài sản riêng của anh, anh có quyền sử dụng, bán, tặng cho…(căn cứ vào khoản 1 Điều 40 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014).

     
    Báo quản trị |  
  • #538007   31/01/2020

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 131 lần


    Hiện tại mình không thấy có văn bản quy định về việc phải xin xác nhận tình trạng độc thân khi mua bán tài sản riêng. Tuy nhiên trên thực tế hầu như các văn phòng công chứng sẽ yêu cầu loại giấy tờ này, cũng nhằm mục đích tránh xảy ra tranh chấp sau này mà thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #538134   31/01/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (507)
    Số điểm: 4315
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 182 lần


    việc yêu cầu giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là để tránh tình trạng phát sinh tranh chấp liên quan đến tài sản chung hoặc riêng của vợ chồng , việc các phòng công chứng yêu cầu cung cấp giấy xác nhận này là có cơ sở, việc bạn không cung cấp thì họ có căn cứ để không thực hiện việc công chứng cho bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #538263   31/01/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (476)
    Số điểm: 3680
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 81 lần


     
    "Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng
     
    1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng."
     
    Như vậy, theo quy định của pháp luật quyền sử dụng đất mà vợ có được trước thời kỳ hôn nhân, nếu không có thỏa thuận gì khác (không thực hiện thủ tục sang tên quyền sử dụng đất sang tên cả vợ và chồng mà quyền sử dụng đất đó chỉ vẫn đứng tên vợ) thì sẽ được coi là tài sản riêng của vợ.
     
    Bên mua cần chuẩn bị 01 bộ hồ sơ yêu cầu công chứng như sau::
     
    - Phiếu yêu cầu công chứng.
     
    - Giấy tờ tùy thân: Chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn hạn sử dụng.
     
    - Sổ hộ khẩu.
     
    - Giấy tờ chứng minh quan hệ hôn nhân:
     
    + Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (giấy chứng nhận độc thân) nếu chưa kết hôn hoặc đã ly hôn.
     
    + Giấy đăng ký kết hôn nếu là hai vợ chồng.
     
    Ngoài giấy tờ trên, các bên có thể soạn trước hợp đồng chuyển nhượng.
     
    Như vậy, giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (giấy chứng nhận độc thân) trong trường hợp anh chưa kết hôn là bắt buộc để hoàn thiện hồ sơ công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất.
     
    Báo quản trị |  
  • #538965   18/02/2020

    Khi mua bán nhà đất, khi ra phòng công chứng thì phòng công chứng yêu cầu giấy xác nhận trình trạng hôn nhân hoặc giấy đăng ký kết hôn nếu đã kết hôn, nếu bán tài sản riêng của vợ/ chòng thì phải có giấy tờ chứng minh đây là tài sản riêng của vợ/ chồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #539025   19/02/2020

    Chào bạn!

    Về vấn đề của bạn tôi xin có ý kiến như sau:

    Đơn cử cho vấn đề này là việc mua bán ô tô, khi mua bán ô tô thì bạn cần giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (nếu bạn đã có vợ/chồng), bạn cần giấy xác nhận độc thân (nếu bạn chưa kết hôn).

    Thông tin đến bạn1

     
    Báo quản trị |  
  • #539026   19/02/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14432)
    Số điểm: 100004
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5106 lần
    SMod

    simon789 viết:

    Chào bạn!

    Về vấn đề của bạn tôi xin có ý kiến như sau:

    Đơn cử cho vấn đề này là việc mua bán ô tô, khi mua bán ô tô thì bạn cần giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (nếu bạn đã có vợ/chồng), bạn cần giấy xác nhận độc thân (nếu bạn chưa kết hôn).

    Thông tin đến bạn1

    Căn cứ pháp lý ở văn bản nào vậy bạn ?

     
    Báo quản trị |  
  • #539997   29/02/2020

    Khi mua bán tài sản riêng của vợ hoặc chồng thì cần có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn và giấy chứng nhận tài sản riêng là được chứ sao lại cần có giấy xác nhận tình trạng độc thân? Nếu bạn độc thân thì cần phải có giấy xác nhận tình trạng hôn nhân chứ không phải giấy xác nhận tình trạng độc thân, có giấy này cùng với các giấy tờ khác là bạn có thể mua bán tài sản riêng là được rồi.

    Nếu bạn hỏi về giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thì theo điểm đ khoản 1 Điều 40 Luật Công chứng, bạn phải có giấy tờ bắt buộc đối với giao dịch mua bán nhà đất. Trong trường hợp nếu bạn không có giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thì bạn không thể mua bán được ( trong trường hợp bạn chưa có vợ chồng). còn trong trường hợp đã có vợ chồng, bạn có thể đưa giấy đăng ký kết hôn là được. tuy nhiên, nếu công chứng viên có nghi ngờ và yêu cầu giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thì có thể bạn vẫn  phải nộp giấy xác nhận này. Cái này tùy theo phòng công chứng bạn nhé.

    Nếu không công chứng được thì bạn có thể yêu cầu công chứng viên giải thích rõ ràng. Công chứng viên có nghĩa vụ phải giải thích và không được từ chối công chứng nếu không đưa ra được vấn đề chưa rõ.

     
    Báo quản trị |  
  • #554077   31/07/2020

    hosyhieu20
    hosyhieu20
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2020
    Tổng số bài viết (210)
    Số điểm: 1710
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 10 lần


    Theo mình, tài sản riêng của vợ hoặc chồng nếu có thì đã được xác định trước hôn nhân và nếu đã là tài sản riêng thì chủ sở hữu được quyền chuyển nhượng mà không cần sự đồng ý của người kia. Vì thế việc các nhận tình trạng độc thân là không thực sự cần thiết

     
    Báo quản trị |  
  • #557113   01/09/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 905
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    PCC yêu cầu giấy chứng nhận độc thân là có căn cứ. Do đó, để thuận tiện cho việc thực hiện công chứng hợp đồng trên, anh/chị nên về UBND cấp xã để xác nhận lại tình trạng độc thân của anh/chị vào thời điểm có căn nhà đó. Ngoài ra trên thực tế, một số phòng công chứng vẫn yêu cầu giấy tờ chứng minh tài sản đó là tài sản riêng để chứng minh tài sản đó có khi người đó đang độc thân.

     

     
    Báo quản trị |