DanLuat 2015

Có cần giấy phép mở trung tâm dạy ca múa nhạc?

Chủ đề   RSS   
  • #413605 18/01/2016

    exampleviet

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2014
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 10 lần


    Có cần giấy phép mở trung tâm dạy ca múa nhạc?

    Kính gửi các anh chị trong diễn đàn.

    Em đang có 1 vướng mắc sau: Mở trung tâm bồi dưỡng năng khiếu ca múa, nhạc hoạ ..v.v có cần giấy phép không? Mong anh chị nào đã từng làm qua có kinh nghiệm chỉ bảo em với ạ.

    Em xin cảm ơn.

    Nhưng giữa bộn bề tất tả chậm nhanh

    Còn có đau thương cho tình yêu đã lỡ?

    Mơ ước giản đơn, đã trở thành dang dở

    Ta sống nửa hồn, nửa đã chết từ lâu

    Một nửa hồn đã mất lúc xa nhau

    Ta đem chôn cùng những niềm hy vọng

    Còn thân xác, vì đời, nên vẫn sống

    Vẫn nói cười, vẫn cố tỏ yêu thương

    Rồi gặp nhau giữa tấp nập phố phường

    Liệu ta có thản nhiên quay mặt

    Hay ôm chặt lấy nhau, tủi hờn nước mắt

    Bọn mình sẽ thế nào? Nếu ta chẳng cưới nhau...

     
    10262 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #413937   20/01/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Phải xin phép bạn nhé!

    Bạn tham khảo thủ tục tại Thông tư 24/2011/TT-BLĐTBXH về Quy định thành lập, cho phép thành lập, chia, tách, sáp nhập, giải thể trường cao đẳng, trung cấp nghề và trung tâm dạy nghề 

    Điều 9. Điều kiện thành lập, cho phép thành lập trung tâm dạy nghề, phân hiệu/cơ sở đào tạo khác thuộc trung tâm

    1. Trung tâm dạy nghề được thành lập khi có đề án đảm bảo các điều kiện sau đây:

    1.1. Phù hợp với quy hoạch mạng lưới các cơ sở dạy nghề của cả nước trong từng thời kỳ và quy hoạch, kế hoạch phát triển mạng lưới trung tâm dạy nghề của Bộ, cơ quan Trung ương của Tổ chức chính trị - xã hội, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

    1.2. Quy mô đào tạo tối thiểu 50 học sinh đối với trung tâm dạy nghề tư thục và 150 học sinh đối với trung tâm dạy nghề công lập.

    1.3. Đội ngũ giáo viên, cán bộ quản lý đủ về số lượng, đồng bộ về cơ cấu, đạt tiêu chuẩn về phẩm chất, trình độ chuẩn và kỹ năng nghề theo quy định tại Thông tư số 30/2010/TT-BLĐTBXH ngày 29/9/2010 của Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định chuẩn giáo viên, giảng viên dạy nghề, trong đó:

    a) Tỷ lệ học sinh quy đổi trên giáo viên quy đổi tối đa là 20 học sinh trên 01 giáo viên;

    b) Phải có giáo viên cơ hữu cho từng nghề tổ chức đào tạo.

    1.4. Về cơ sở vật chất và thiết bị dạy nghề

    a) Cơ sở vật chất phù hợp với quy mô, trình độ đào tạo của từng nghề và được thiết kế xây dựng theo Tiêu chuẩn xây dựng Việt Nam TCXD VN 60: 2003 “Trường dạy nghề - Tiêu chuẩn thiết kế” được ban hành theo Quyết định số 21/2003/QĐ-BXD ngày 28/7/2003 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng. Cụ thể:

    - Diện tích đất sử dụng tối thiểu là 1.000 m2 đối với khu vực đô thị và 2.000 m2 đối với khu vực ngoài đô thị;

    - Phòng học lý thuyết đáp ứng được quy mô đào tạo theo quy định. Diện tích phòng học lý thuyết tối thiểu 1,3 m2/01 học sinh quy đổi;

    - Xưởng thực hành đáp ứng được yêu cầu thực hành theo chương trình dạy nghề trình độ sơ cấp. Diện tích phòng học thực hành tối thiểu đạt 2,5 m2/01 học sinh quy đổi.

    b) Thiết bị dạy nghề:

    Có đủ thiết bị dạy lý thuyết và thực hành phù hợp với nghề, trình độ và quy mô đào tạo theo quy định.

    1.5. Về khả năng tài chính

    Có đủ khả năng tài chính đảm bảo cho việc đầu tư và hoạt động của trung tâm dạy nghề. Nguồn vốn thành lập trung tâm dạy nghề tối thiểu là 02 (hai) tỷ đồng Việt Nam được đóng góp bằng nguồn vốn hợp pháp, không kể giá trị về đất đai.

    2. Việc thành lập phân hiệu/cơ sở đào tạo khác thuộc trung tâm dạy nghề được thực hiện như đối với thành lập phân hiệu/cơ sở đào tạo khác thuộc trường cao đẳng nghề quy định tại khoản 2 Điều 3 của Thông tư này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    exampleviet (21/01/2016)
  • #413938   20/01/2016

    VTCoTo
    VTCoTo
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Quan điểm của tôi cho rằng Thông tư 24/2011/TT-BLĐTBXH ko điều chỉnh đối với trung tâm ca múa nhạc họa. Bạn nghiên cứu Thông tư 04/2014/TT-BGDDT thử xem. Tôi nghĩ vấn đề này thuộc thẩm quyền của sở giáo dục đào tạo.

    Thân! 

    Lighthouse LAW Co.,ltd

    Tel: 046.2966.777. Email: contact@lighthouselaw.vn. Website: lighthouselaw.vn

    Add: Tầng 5, Green Office, A4D6 KĐT Cầu Giấy, p. Dịch Vọng, q.Cầu Giấy, HN

    Lawyer: Vũ Anh Tuấn

    Hotline: 096.2899.659 Email: lstvtuananh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn VTCoTo vì bài viết hữu ích
    exampleviet (21/01/2016)
  • #414013   21/01/2016

    exampleviet
    exampleviet

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2014
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 10 lần


    mình nghĩ của mình k phải dạy nghề...hic

    Nhưng giữa bộn bề tất tả chậm nhanh

    Còn có đau thương cho tình yêu đã lỡ?

    Mơ ước giản đơn, đã trở thành dang dở

    Ta sống nửa hồn, nửa đã chết từ lâu

    Một nửa hồn đã mất lúc xa nhau

    Ta đem chôn cùng những niềm hy vọng

    Còn thân xác, vì đời, nên vẫn sống

    Vẫn nói cười, vẫn cố tỏ yêu thương

    Rồi gặp nhau giữa tấp nập phố phường

    Liệu ta có thản nhiên quay mặt

    Hay ôm chặt lấy nhau, tủi hờn nước mắt

    Bọn mình sẽ thế nào? Nếu ta chẳng cưới nhau...

     
    Báo quản trị |  
  • #414014   21/01/2016

    exampleviet
    exampleviet

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2014
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 10 lần


    tks bạn.. mình sẽ nghiền ngẫm..:(

    Nhưng giữa bộn bề tất tả chậm nhanh

    Còn có đau thương cho tình yêu đã lỡ?

    Mơ ước giản đơn, đã trở thành dang dở

    Ta sống nửa hồn, nửa đã chết từ lâu

    Một nửa hồn đã mất lúc xa nhau

    Ta đem chôn cùng những niềm hy vọng

    Còn thân xác, vì đời, nên vẫn sống

    Vẫn nói cười, vẫn cố tỏ yêu thương

    Rồi gặp nhau giữa tấp nập phố phường

    Liệu ta có thản nhiên quay mặt

    Hay ôm chặt lấy nhau, tủi hờn nước mắt

    Bọn mình sẽ thế nào? Nếu ta chẳng cưới nhau...

     
    Báo quản trị |  
  • #414019   21/01/2016

    nguyenquoctoa
    nguyenquoctoa
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2015
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 2302
    Cảm ơn: 118
    Được cảm ơn 73 lần


    VTCoTo viết:

    ...Bạn nghiên cứu Thông tư 04/2014/TT-BGDDT thử xem. Tôi nghĩ vấn đề này thuộc thẩm quyền của sở giáo dục đào tạo.

    Thân! 

    Mình cũng nghĩ như VTCoTo.

    Trung tâm bồi dưỡng năng khiếu ca múa, nhạc hóa,... nói chung là năng khiếu, hoạt động sẽ đi liền với giáo dục kỹ năng sống theo quy định tại Thông tư số 04/2014/TT-BGDĐT ngày 28/02/2014 của Bộ Giáo dục - Đào tạo.

    1. Điều kiện thành lập, hoạt động
    -  Cơ sở vật chất
    +  Có phòng học, phòng chức năng có đủ ánh sáng, đảm bảo các yêu cầu về vệ sinh trường học theo quy định.
    +. Thiết bị dạy học phải bảo đảm an toàn, phù hợp với nội dung dạy học, hoạt động và tâm lý lứa tuổi người học.
    -  Giáo viên, báo cáo viên, huấn luyện viên
    + Có đủ điều kiện về sức khoẻ.
    + Có phẩm chất đạo đức tốt; không trong thời gian bị kỷ luật từ cảnh cáo trở lên, không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
    +  Có chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm; am hiểu các lĩnh vực kỹ năng sống hoặc hoạt động giáo dục có liên quan.
    -  Giáo trình, tài liệu: Có đủ giáo trình, tài liệu do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành hoặc phê duyệt;  Nếu giáo trình, tài liệu tự lựa chọn hoặc tự xây dựng thì phải được cơ quan có thẩm quyền cấp phép hoạt động chấp thuận
    2. Hồ sơ, thủ tục cấp phép:
    2.1. Thành phần hồ sơ:
    - Tờ trình đề nghị cấp phép hoạt động giáo dục kỹ năng sống, hoạt động giáo dục ngoài giờ chính khóa
    - Bản sao Giấy Chứng nhận đăng ký kinh doanh
    -  Kế hoạch hoạt động, giáo trình, tài liệu giảng dạy, huấn luyện
    - Hợp đồng thuê mặt bằng/ giấy chứng nhận sở hữu nhà (hoặc QSD đất)
    - Danh mục trang thiết bị cần thiết theo yêu cầu điều kiện giảng dạy
    - Danh sách, lý lịch trích ngang kèm theo các minh chứng hợp lệ về ban lãnh đạo, các giáo viên, huấn luyện viên, báo cáo viên (ghi rõ họ tên, trình độ học vấn, chức vụ, nghề nghiệp, năng lực sư phạm và am hiểu các lĩnh vực kỹ năng sống hoặc hoạt động giáo dục có liên quan) tham gia tổ chức và thực hiện các hoạt động giáo dục kỹ năng sống và hoạt động giáo dục ngoài giờ chính khóa, bao gồm:
    + Sơ yếu lý lịch có xác nhận của địa phương
    + Giấy khám sức khỏe
    + Chứng thực CMND
    + Chứng thực bằng tốt nghiệp cao đẳng, đại học, cao đẳng  chuyên ngành sư phạm
    2.2. Thẩm quyền, thời hạn cấp phép:
    - Thẩm quyền: Giám đốc Sở Giáo dục đào tạo
    - Thời hạn cấp phép: 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ (bao gồm cả thời gian thẩm định hồ sơ, thẩm định điều kiện cơ sở vật chất)
    Quy định cụ thể bạn tìm hiểu thêm trong Thông tư
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-