CÓ CẦN GIẤY PHÉP ĐẦU TƯ

Chủ đề   RSS   
  • #290089 07/10/2013

    Mr_Sea

    Mầm

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    CÓ CẦN GIẤY PHÉP ĐẦU TƯ

    Kính gửi: Luật sư

    Hiện chi nhánh ngân hàng của tôi đang thẩm định cho vay một Cty có trụ tại TP HCM đã trúng đấu giá một nhà máy sản xuất thép tại Hải Phòng với giá là 300 tỷ. Vậy tôi hỏi luật sư là: Sau khi Cty đó trúng đấu giá thì về mặt pháp lý Cty đó có cần xin giấy phép đầu tư của UBND TP Hải Phòng không?

    Xin trân trọng cảm ơn.

    Cập nhật bởi Mr_Sea ngày 07/10/2013 10:41:27 SA
     
    5266 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #290998   11/10/2013

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 433 lần


    Chào bạn!

    Liên quan vấn đề bạn hỏi, LS trả lời:

    Theo Điều 43, 45,46,47 Nghị định 108/2006/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Đầu tư:

    * Dự án thuộc diện đăng ký cấp Giấy chứng nhận đầu tư:

    - Dự án đầu tư trong nước có quy mô vốn đầu tư từ 15 - 300 tỉ đồng Việt Nam và không thuộc lĩnh vực đầu tư kinh doanh có điều kiện.

    - Dự án đầu tư có vốn nước ngoài có quy mô vốn dưới 300 tỉ đồng Việt Nam và không thuộc lĩnh vực đầu tư kinh doanh có điều kiện.

    * Dự án thuộc diện thẩm tra để cấp Giấy chứng nhận đầu tư:

    - Dự án có quy mô vốn từ 300 tỉ đồng Việt Nam trở lên

    - Dự án thuộc Danh mục lĩnh vực đầu tư có điều kiện.

    Như vậy, trường hợp công ty trúng thầu dự án có quy mô 300 tỷ thuộc diện phải xin cấp Giấy chứng nhận đầu tư tại Sở KHĐT Hải Phòng.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi lamsonlawyer ngày 11/10/2013 03:50:58 CH

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    Mr_Sea (16/10/2013)
  • #291258   13/10/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 777 lần
    Lawyer

    Câu hỏi này của bạn có rất nhiều vấn đề cần làm rõ:

    1. Việc trúng đấu giá nhà máy với số tiền như bạn nêu chỉ là hoạt động mua bán tài sản qua hình thức đấu giá, các tài sản cụ thể tương đương với giá mua bán gồm những  gì? Doanh nghiệp chỉ bán tài sản hay bán cả Dự án.

    2. Về nguyên tắc các hoạt động đầu tư ở Việt Nam đều phải tuân thủ Luật Đầu tư và với số vốn đầu tư khác nhau sẽ phải đăng ký đầu tư hay phải Xin cấp chứng nhận đầu tư.

    3. Việc trúng thầu là toàn bộ hay môt phần của Dự án mà công ty đã đấu thầu bán nhà máy... để xem xem tiếp theo đơn vị trúng thầu là Nhà đầu tư độc lập hay là người góp vốn, tiền, tài sản....

    Cần phải có nhiều thông tin cụ thể hơn nữa mới có những cầu trả lời sát nghĩa được.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    Mr_Sea (16/10/2013)
  • #291388   14/10/2013

    gocviet
    gocviet

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 13 lần


    Chào bạn,

    Về trường hợp của bạn, cần phải làm rõ khách hàng của bạn có vai trò gì trong Dự án này? là nhà thầu hay là nhà đầu tư trực tiếp cho dự án. Nếu khách hàng của bạn là 1 nhà thầu thì rất có thể Nhà đầu tư của Dự án đã xin cấp GCNĐT rồi, nhà thầu nếu được lựa chọn sẽ chỉ tiến hành thi công thôi chứ không cần thiết phải xin cấp GCNĐT.

    Tư vấn  trên đây chỉ có giá trị tham khảo 1 cách chung chung, Bạn nên cung cấp thông tin cụ thể hoặc liên hệ trực tiếp để được tư vấn sát nhất.

    Trân trọng,

    Góc Việt

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn gocviet vì bài viết hữu ích
    Mr_Sea (15/10/2013)
  • #291559   15/10/2013

    Mr_Sea
    Mr_Sea

    Mầm

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

    Việc tôi hỏi ở đây là Công ty NGuyễn Minh là nhà đầu tư trực tiếp và Công ty Cửu Long là nhà bán lại dự án. Công ty Cửu Long bán toàn bộ 2 nhà máy: Nhà máy luyện phôi và nhà máy cán thép tấm đã có giấy chấp thuận đầu tư.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi Mr_Sea ngày 16/10/2013 08:11:04 SA Bổ sung thêm thông tin
     
    Báo quản trị |  
  • #291656   16/10/2013

    Mr_Sea
    Mr_Sea

    Mầm

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chân thành cảm ơn luật sư đã tư vấn cho tôi. Tôi xin bổ sung thêm thông tin về dự án như sau:

    + Công ty Nguyễn Minh là nhà trúng đấu giá bán tài sản là nhà máy sản xuất phôi thép và sản xuất thép tấm của Công ty Cửu Long với giá 306 tỷ đồng.

    + Công ty Cửu Long đã có chấp thuận đầu tư của UBND TP Hải Phòng về 2 nhà máy trên

    Như vậy, tôi xin hỏi luật sư là Công ty có phải xin giấy CNĐT mới hay làm thủ tục chuyển đổi nhà đầu tư từ Công ty Cửu Long sang Công ty Nguyễn Minh?

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #291865   16/10/2013

    gocviet
    gocviet

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 13 lần


    Chào bạn,

    Vụ việc như bạn trình bày có thể hiểu là Công ty Nguyễn Minh thông qua đấu  thầu đã nhận chuyển nhượng dự án từ Công ty Cửu Long.

    Và về mặt pháp lý, với dự án có quy mô là 300 tỷ thì Nguyễn Minh phải được cấp Giấy chứng nhận đầu tư trước khi tiến hành các hoạt động đầu tư.

    Vì vấn đề liên quan đến pháp lý khá nhạy cảm đối với các doanh nghiệp và cần được bảo mật, do đó, theo tôi, sau này, nếu có nhờ tư vấn, bạn không nên để lộ thông tin của các Công ty hoặc Các văn bản nội bộ ra ngoài nhé.

    Chúc bạn thành công.

    Để có tư vấn cụ thể hơn, bạn vui lòng liên hệ trực tiếp.

    Trân trọng,

    Góc Việt

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #291918   17/10/2013

    dungsyhungyen
    dungsyhungyen

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:12/06/2012
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 202
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Do đây là chuyển nhượng dự án nên Công ty Nguyễn Minh sẽ được tiếp nhận và tiếp tục triển khai dự án. Công ty Nguyễn Minh cần làm hồ sơ để điều chỉnh mục chủ đầu tư trong Giấy phép đầu tư.

    Về việc xin chấp thuận đầu tư: trong Luật Đầu tư không có quy định về việc xin chấp thuận tuy nhiên tùy điều kiện cụ thể của từng tỉnh sẽ có yêu cầu xin chấp thuận. Nếu có thì phải xin trước khi thực hiện việc chuyển nhượng.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com