Có Cần điều kiện gì nữa không để công nhận HÔN NHÂN THỰC TẾ?

Chủ đề   RSS   
  • #128834 07/09/2011

    thienminhluat

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 5 lần


    Có Cần điều kiện gì nữa không để công nhận HÔN NHÂN THỰC TẾ?

    Theo NGHỊ QUYẾT SỐ 35/2000/QH10 NGÀY 9 THÁNG 6 NĂM 2000 CỦA QUỐC HỘI "VỀ VIỆC THI HÀNH LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH" Tại điểm a, khoản 3 : “Trong trường hợp quan hệ vợ chồng được xác lập trước ngày 03 tháng 01 năm 1987, ngày Luật hôn nhân và gia đình năm 1986 có hiệu lực mà chưa đăng ký kết hôn thì được khuyến khích đăng ký kết hôn; trong trường hợp có yêu cầu ly hôn thì được Toà án thụ lý giải quyết theo quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000;”

     Vậy còn thêm điều kiện gì nữa không để công nhận hôn nhân thực tế?

     
    4923 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #128862   08/09/2011

    thienminhluat
    thienminhluat

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo tôi nghĩ thì không cần điều kiện như đủ điều kiện kết hôn không vi phạm Điều 9, 10 luật Hôn nhân gia đình năm 2000 hoặc Điều 5, 6, 7 luật HNGD năm 1986 hay Luật 1959 thì các cặp xác lập sông với nhau trước 3/1/1987 đều công nhận là Hôn nhân thực tế.
     
    Báo quản trị |