DanLuat 2015

Có cần đăng ký hộ kinh doanh hay pháp nhân không?

Chủ đề   RSS   
  • #498598 03/08/2018

    yenvi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có cần đăng ký hộ kinh doanh hay pháp nhân không?

    Chào các Luật sư,

    Công ty tôi chuyên về sản xuất Thuốc Đông Y, tuy nhiên do có một số quy định chưa đáp ứng được nên muốn chuyển qua làm dưới dạng thực phẩm chức năng. Hiện nay, đầu vào nguyên liệu của công ty đã được chọn lựa ký càng, tuy nhiên tôi có một thắc mắc muốn nhờ Luật sư và các bạn tư vấn:

    - Đơn vị bán nguyên liệu cho công ty tôi, có cần thiết phải đăng ký kinh doanh dưới dạng Hộ kinh doanh, hay các loại hình công ty khác hay không, và có cần phải có ngành nghề kinh doanh về buôn bán dược liệu không?

    Rất mong nhận được ý kiến đóng góp của mọi người.

    Trân trọng cảm ơn!

     
    626 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #498967   08/08/2018

    LS.nguyenanh
    LS.nguyenanh
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2012
    Tổng số bài viết (92)
    Số điểm: 551
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 38 lần
    Lawyer

    Luật sư trả lời bạn như sau:

    Để đảm bảo cho quyền lợi cũng như hoạt động của công ty bạn đúng theo ngành nghề kinh doanh cũng như nguyên liệu đầu vào thì bên đối tác của bạn nên thành lập hộ kinh doanh hoặc cty tùy theo quy mô hoạt động kinh doanh.

    Trân trọng

    Luật sư Nguyễn Xuân Hào - Đoàn Luật sư tỉnh Nghệ An

    - Tell: 0979043626/ 19006280

    - Email: luatsunguyen08@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #499207   10/08/2018

    yenvi
    yenvi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cám ơn Luật sư đã tư vấn, hiện nay đơn vị bán nguyên liệu cho công ty chúng tôi đại đa số là nông dân, hộ gia đình tự chồng, chăm sóc và bán ra. Do đó nếu như yêu cầu họ phải đăng ký kinh doanh thì có lẽ cũng hơi phức tạp. Do công ty cũng không cần thiết phải có hóa đơn cho hoạt động mua bán nguyên liệu này, nên tôi rất băn khoăn. 

    Nếu như có quy định của pháp luật bắt buộc phải mở hộ kinh doanh hoặc công ty thì đương nhiên sẽ phải làm, nhưng nếu không có quy định nào như vậy thì sẽ đỡ phức tạp đi nhiều. 

    Trân trọng cảm ơn Luật sư đã tư vấn!

     
    Báo quản trị |  
  • #499816   16/08/2018

    Căn cứ Khoản 2 Điều 66 NĐ 78/2015 thì những cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp, buôn chuyến nếu có thu nhập thấp thì không phải đăng ký kinh doanh:

    Điều 66. Hộ kinh doanh

    2. Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề có điều kiện, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương

    Hiện nay, quan điểm bên Thuế thu nhập thấp là thu nhập <100 triệu đồng/năm. Bác liên hệ với Cục thuế địa phương để nắm rõ hơn vấn đề này ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #499939   17/08/2018

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (276)
    Số điểm: 1835
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 145 lần


    Chào bạn,

    Người nông dân trồng nguyên liệu để bán cho công ty bạn thì không thể đòi hỏi họ phải thành lập doanh nghiệp hay hộ kinh doanh, hơn nữa Luật không buộc những người nông dân như bạn nói phải thành lập hộ kinh doanh hoặc doanh nghiệp.

    Theo quy định về lĩnh vực thuế, kế toán thì khi Công ty bạn mua hàng trực tiếp từ những người nông dân thì Công ty bạn vẫn được tính chi phí đầu vào bình thường, điều này bạn nên liên hệ với bộ phận kế toán để được tư vấn cụ thể.

    ----

    Trân trọng!

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    35B Ký Con, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Xuân Hào - Đoàn Luật sư tỉnh Nghệ An

- Tell: 0979043626/ 19006280

- Email: luatsunguyen08@gmail.com

0 Thành viên đang online
-