DanLuat 2015

Có cần bàn giao công việc trước khi nghỉ?

Chủ đề   RSS   
  • #522666 03/07/2019

    anthuylaw
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (737)
    Số điểm: 6655
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 127 lần


    Có cần bàn giao công việc trước khi nghỉ?

    Đối với vấn đề bàn giao công việc thì pháp luật không có quy định cụ thể, do đó vấn đề này phụ thuộc vào sự thỏa thuận giữa hai bên trong hợp đồng lao động, trên thực tế thì khi nghỉ việc người lao động đều phải bàn giao lại công việc cho phía công ty.
     
    Theo Bộ luật Lao động 2012 thì Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:
     
    a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;
     
    b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;
     
    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.
     
    Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.
     
    Do đó, dù luật không quy định vấn đề bàn giao công việc nhưng người lao động cũng phải tuân thủ thời hạn báo trước.
     
    Nếu đơn phương trái pháp luật thì người lao động sẽ:
     
    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
     
    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.
     
    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.
     

    Không có gì là không thể

     
    1451 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    enychi (12/07/2019) ThanhLongLS (04/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận