DanLuat 2015

Có cấm xuất cảnh người cùng đứng tên trên giấy phép kinh doanh của công ty bỏ trốn

Chủ đề   RSS   
  • #386973 08/06/2015

    puppylet

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có cấm xuất cảnh người cùng đứng tên trên giấy phép kinh doanh của công ty bỏ trốn

    Chào Luật sư,

    Nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp sau:

    Tôi có hùn vốn mở công ty với bạn (bạn đứng tên đại diện pháp luật), nhưng hiện nay công ty không hoạt động nữa và nợ tờ khai thuế hàng tháng.

    Vậy hiện tại, tôi có thể xuất cảnh sang nước khác để công tác được không? Pháp luật quy định cấm xuất cảnh với Người đại diện của công ty hay cả với người cùng đứng tên trên Giấy phép kinh doanh?

    Cảm ơn Luật Sư nhiều!

    Cập nhật bởi puppylet ngày 08/06/2015 07:26:33 CH
     
    2133 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #387815   14/06/2015

    hoanglawyer92
    hoanglawyer92

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi xin góp ý như sau:

    Tùy thuộc vào loại hình công ty theo pháp luật về doanh nghiệp mà bạn sẽ phải chịu phần trách nhiệm đối với khoản nợ, nghĩa vụ tài chính của công ty. 

    Về việc cấm xuất cảnh 

    Theo điều 21 Nghị định số 136/2007/NĐ-CP

    “Điều 21. Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

    1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.        

    2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

    3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

    4. Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

    5. Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

    6. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

    7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.”

    Trường hợp của bạn có thể sẽ rơi vào trường hợp quy định tại Khoản 4 Điều này

    Tuy nhiên, việc cấm xuất cảnh phải có quyết định của cơ quan có thẩm quyền theo điều 22 Nghị định này

    Điểm b khoản 1 điều 22 Nghị định số 136/2007/NĐ-CP quy định “Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ; Thủ trưởng cơ quan thuộc Chính phủ; Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quyết định chưa cho xuất cảnh đối với những người nêu tại khoản 4 Điều 21  Nghị định này.”

     

    Nguyễn Văn Hoàng l CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM http://vietkimlaw.com/

    M: 0914.217.708 - E: hoangnv.luatsu@gmail.com Ad: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-