DanLuat 2015

Có cấm kinh doanh sách giáo dục giới tính bằng hình nổi không?

Chủ đề   RSS   
  • #460692 12/07/2017

    connitquy

    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2016
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 4190
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 47 lần


    Có cấm kinh doanh sách giáo dục giới tính bằng hình nổi không?

    Vấn đề giáo dục giới tính ở Việt Nam hiện nay khá mới mẻ, và đó được xem là một hoạt động hơi có phần nhạy cảm bởi truyền thống văn hóa của ta. Truyến thống văn hóa của ta trước đây thường né tránh những vấn đề này, tuy bây giờ có phần đỡ hơn rất nhiều.

    Việc giáo dục giới tính là rất cần thiết trong giai đoạn hiện nay, lý do cần thiết đó là vì nhu cầu xã hội. Giáo dục tại trường lớp không thôi theo mình vẫn chưa đủ, một bộ phận không nhỏ trong xã hội này vẫn còn e ngại khi nhắc đến các chuyện như quan hệ tình dục, lịch trình kinh nguyệt…Do vậy, theo mình cần phổ biến thông qua kênh khác ngoài giáo dục trực tiếp, đó là sách.

    Mình dự định sẽ kinh doanh sách giáo dục giới tính bằng hình nổi, nhưng không biết pháp luật có cấm không? Có vi phạm thuần phong mỹ tục không? Nếu được thì thủ tục thực hiện như thế nào?

    Nên mong cả nhà Dân Luật giúp đỡ em cho ý kiến về vấn đề này.

     

     
    2086 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #460710   12/07/2017

    nguyentrongtan188
    nguyentrongtan188
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2017
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 2319
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 62 lần


    các ngành nghề bị cấm kinh doanh được quy định tại Điều 6 Luật Đầu tư 2014 và khoản 1, Điều 2 của Luật Đầu tư sửa đổi 2016. Theo đó, pháp luật không cấm việc kinh doanh sách giáo dục giới tính.

     
    Báo quản trị |  
  • #460823   13/07/2017

    LinhLinh.HT
    LinhLinh.HT

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2017
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    hi bạn, về những thắc mắc của bạn mình có ý kiến sau:

    1. Hiện nay pháp luật chưa có quy định nào cấm việc kinh doanh sách giáo dục giới tính. Thậm chí, một vài năm gần đây các nhà sách cũng như bộ giáo dục bắt đầu chú trọng đến vấn đề này. Do đó, nếu bạn muốn kinh doanh hoàn toàn có thể được. Tuy nhiên, trước khi sách của bạn được xuất bản sẽ phải qua kiểm duyệt của Cục xuất bản nên bạn cần trú trọng đến nội dung của sách sao cho không quá phản cảm và đi ngược với thuần phong mĩ tục.

    2. Cách đơn giản để kinh doanh sách là bạn có thể chọn một nhà xuất bản có chức năng phù hợp với nội dung cuốn sách, gửi bản thảo cho Nhà xuất bản sách. Nhà xuất bản sẽ đọc duyệt, biên tập nội dung theo đúng quy định của pháp luật hiện hành

    Ngoài ra, nếu bạn muốn thành lập một doanh nghiệp kinh doanh loại sách này thì có thể liên hệ với mình qua email linhapril12@gmail.com, mình sẽ tư vấn kỹ hơn cho bạn về các thủ tục cần thiết.

    Trịnh Hồng Linh - Tư vấn doanh nghiệp

    SĐT: 0982 434 564

    Email: linhapril12@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #460831   13/07/2017

    chinamnhi
    chinamnhi
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (203)
    Số điểm: 2680
    Cảm ơn: 339
    Được cảm ơn 140 lần


    Cấm thì không cấm rồi nhưng thực hiện "hình nổi" đó như thế nào cho phù hợp với "thuần phong mỹ tục" mới là vấn đề khó mà nếu bạn muốn kinh doanh trong lĩnh vực này phải chú ý nếu không muốn trở thành công cốc.

    Còn "thuần phong mỹ tục" là gì? Làm sao để "Phù hợp" với "thuần phong mỹ tục" thì xin thưa rằng chỉ có cơ quan kiểm định, thẩm định sách của bạn mới có thể kết luận chứ không một ông Luật sư, giáo sư  A, B nào dám khẳng định. Đó là thực tế nhé!

    Chúc bạn thành công với ý tưởng kinh doanh này.

    Cập nhật bởi chinamnhi ngày 13/07/2017 11:51:33 SA

    Đi không, há lẽ trở về không?

    Cái nợ cầm thư phải trả xong!

    Rắp mượn điền viên vui tuế nguyệt

    Trót đem thân thế hẹn tang bồng

    Đã mang tiếng ở trong trời đất

    Phải có danh gì với núi sông

    Trong cuộc trần ai, ai dễ biết?

    Rồi ra mới rõ mặt anh hùng

     
    Báo quản trị |  
  • #460833   13/07/2017

    Thanh241994
    Thanh241994
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (202)
    Số điểm: 2648
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 71 lần


    Theo mình được biết thì chưa có văn bản pháp luật nào cấm việc kinh doanh này và mình nghĩ hoạt động này cũng không có gì là trái với thuần phong mỹ tục, bởi vì nếu nói được tổ chức bài bản thì giúp cho mọi người nâng cao nhận thức về giới tính, góp phần hạn chế được các tệ nạn, những hậu quả không hay sau này. Đồng thời, mình còn được biết ở nước ngoài, không chỉ giáo dục giới tính qua sách vở mà còn có thể xem phim trực quan nữa, quan trọng là cách truyền tải sao cho phù hợp thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #460843   13/07/2017

    AiNguyen1995
    AiNguyen1995
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2017
    Tổng số bài viết (74)
    Số điểm: 1300
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 53 lần


    Việc giáo dục giới tính hiện nay ở Việt Nam vẫn chưa được phổ biến, thầy cô hay người hướng dẫn vẫn còn nhiều sự "ngại ngùng" trong việc giáo dục giới tính cho học sinh. Phụ huynh học sinh thì lại không quan tâm đến việc giáo dục giới tính. Việc có tài liệu hướng dẫn cụ thể, chi tiết về giáo dục giới tính mình thấy rất càn thiết nhưng việc xuất bản như thế nào? Nội dung ra sao? Hình nổi hay không thì vẫn còn chưa có hướng dẫn cụ thể. Mong rằng thời gian gần nhất sẽ có những tài liệu chính thống về giáo dục giới tính.

    Nguyễn Như Ái

    email: nguyenai1995@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #462816   28/07/2017

    thaonguyen27
    thaonguyen27
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2017
    Tổng số bài viết (356)
    Số điểm: 2655
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 57 lần


    Mình nghĩ cũng phải xem sách giáo dục giới tính bằng hình nổi của bạn có hình nhạy cảm, phản cảm không, có phù hợp thuần phong mỹ tục không. Nếu như không vi phạm gì, phù hợp để phát hành thì bạn được kinh doanh bình thường thôi, pháp luật không cấm

     
    Báo quản trị |  
  • #462832   28/07/2017

    phamquan2017
    phamquan2017

    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (261)
    Số điểm: 2215
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 38 lần


    Sách giáo dục giới tình  bằng hình nổi của bạn là một ý tưởng hay nói giúm cho các bạn nhỏ hiểu rõ và biết phân biệt giới tính. Từ đó giúm trẻ định hướng phát triển và sống không lệch lạc giới tính. Và trẻ có thể tự bảo vệ mình trước tình trạng lạm dụng tình dục trẻ em ngày càng nhiều như hiện nay!

     
    Báo quản trị |  
  • #462835   28/07/2017

    Dungtran_95
    Dungtran_95
    Top 500
    Female


    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (138)
    Số điểm: 2130
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 68 lần


    Đối với thực tế hiện nay thì việc giáo dục giới tính là rât cần thiết. Tuy nhiên nội dung và hình thức sách như thế nào có vi phạm "Thuần phong mĩ tục" không thì vẫn chưa có văn bản quy định cụ thể, mình nghĩ bạn nên tìm hiểu kĩ các quy định để tránh trường hợp xuất bản sách ra lại bị tính là vi phạm PL.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-