Có cái gọi là đất thờ từ đường không ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #275290 14/07/2013

    huyentrang2008



    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2013
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 1695
    Cảm ơn: 94
    Được cảm ơn 25 lần


    Có cái gọi là đất thờ từ đường không ạ?

    Gia đình gồm 9 anh chị em được ông bà quá cố để lại di chúc mong các anh chị em bảo nhau, sau này nhà cửa làm chỗ qua lại, không được bán đi.

    Cậu út, cậu tám là hai người được ưu đãi nhất. Cậu út thì ở với ông bà từ nhỏ, sau này vẫn ở trên đất ông bà. Cậu tám (áp út) thì được con trai cả tính sau này vào quản lý 1/2 nhà để làm từ đường. Vậy nhà từ đường thì có tư cách pháp lý gì không, sau này có bị bán đi mà không cần sự có mặt của các anh chị em không? Em cảm ơn nhiều

     
    5267 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #276224   18/07/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1145 lần


    Chào bạn! Sau khi xem xét nội dung bạn cung cấp tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định của pháp luật "Di chúc là sự thể hiện của ý chí cá nhân nhằm chuyển dịch tài sản của mình cho người khác sau khi chết".

    Như vậy ông bà quá cố của bạn có quyền để lại mảnh đất trên mục đích để làm từ đường và thờ cúng không được bán hoặc chuyển nhượng vì: Theo quy định tại Điều 648 Bộ luật dân sự 2005 quy định như sau:

    Điều 648.Quyền của người lập di chúc

    Người lập di chúc có các quyền sau đây:

    1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế;

    2. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế;

    3. Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng;

    4. Giao nghĩa vụ cho người thừa kế;

    5. Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.

    Căn cứ quy định pháp luật viện dẫn trên nhà "Từ đường" được hiểu là nơi thờ cúng. Do vậy khối di sản dùng vào việc thờ cúng làm nhà từ đường sẽ không chuyển nhượng được.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |