Có bồi thường khi hủy hôn trước ngày cưới?

Chủ đề   RSS   
  • #541615 22/03/2020

    Thiennga1108

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Có bồi thường khi hủy hôn trước ngày cưới?

    Em và chồng em vừa làm đám hỏi bên nhà gái xong. Do tính tình 2 người không hợp nhau và lục đục 1 số chuyện. Khi đám hỏi thì bên nhà trai có cho 1 số nữ trang với 60 triệu tiền nạp tài. Thì bây giờ hủy hôn có bồi thường gì không?

     
    1721 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thiennga1108 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #541707   23/03/2020

    Về vấn đề có bồi thường khi hủy hôn trước ngày cưới, theo Điều 470 Bộ Luật dân sự, số tiền và vàng nhà trai cho là “tặng cho có điều kiện”, số tiền nhà trai đưa để hỗ trợ nhà gái tổ chức đám cưới nhưng cuối cùng không tổ chức. Ngoài ra, phía nhà gái tự ý hủy hôn cũng là việc vi phạm nghĩa vụ với nhà trai nên phía nhà gái phải hoàn trả lại số tiền này.

    Cập nhật bởi duongpham5991 ngày 23/03/2020 05:59:10 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn duongpham5991 vì bài viết hữu ích
    Thiennga1108 (24/03/2020)
  • #541738   24/03/2020

    Thiennga1108
    Thiennga1108

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Có bồi thường khi hủy hôn trước ngày cưới?

    Bên nhà gái đã tổ chức đám cưới nhưng bây giờ do 2 vợ chồng không hợp nhau nên bên nhà gái muốn hủy hôn vậy cho em hỏi là chỉ cần trả số tiền nhà trai đưa tổ chức đám với nữ trang thôi chứ không có các khoản chi nào khác đúng không ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thiennga1108 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/03/2020)
  • #542442   30/03/2020

    buiquangbinh071214
    buiquangbinh071214
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 73 lần


    Về nguyên tắc kết hôn là hoàn toàn tự nguyện, việc tặng cho tiền, vàng, bạc,... cũng là hoàn toàn tự nguyện không có bất cứ một hợp đồng nào trong này. Nên nếu không hợp thì có thể chấm dứt sớm, các bên có thể thỏa thuận thanh toán chi phí, việc yêu cầu bồi thường là không có cơ sở.

     
    Báo quản trị |  
  • #542683   31/03/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (530)
    Số điểm: 4100
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 95 lần


    Việc nhà trai có cho 1 số nữ trang với 60 triệu hình thành dạng hợp đồng tặng cho dựa trên tinh thần tự nguyện. Hợp đồng tặng cho này chắc hẳn sẽ không có điều kiện, ví dụ trường hợp tặng cho sính lễ với điều kiện bạn phải kết hôn với chồng bạn nhưng bạn không thực hiện thì mới phải hoàn trả số tiền 60 triệu cho nhà trai. Ngoài ra việc yêu cầu bồi thường là không có căn cứ.

     
    Báo quản trị |  
  • #542783   31/03/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 187 lần


    Thực tế xảy ra rất nhiều vụ việc tương tự như thế này. Còn tùy mỗi trường hợp cụ thể mà tòa án thường giải quyết bằng những biện pháp khác nhau. Theo như một vụ ở Đồng Tháp thì TAND huyện Hồng Ngự, Đồng Tháp sau khi xét xử sơ thẩm một vụ tranh chấp tương tự như trên đã chia đôi số tài sản.Theo đó nhà trai nhận lại một nữa và nhà gái nhận được một nữa, Nên trường hợp này là rất khó để đưa ra câu trả lời chính xác nhất. Xin được thông tin đến bạn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #544389   27/04/2020

    Về vần đề "Có bồi thường khi hủy hôn trước ngày cưới?" theo ý kiến cá nhân tôi nhận thấy. Chúng ta có những phong tục hay những cái ông bà ta gọi là "ứng xử". Nếu đã không còn hợp nhau dẫn đến viêc hủy hôn thì nên trả lại "quà cưới" cho nhà còn lại. giả sử khi bạn nhận số tiền đó bạn thì hỏi bạn sử dụng tiền đó có thấy thoải mái không?!

     
    Báo quản trị |  
  • #545083   30/04/2020

    Nếu hủy hôn theo quan điểm cá nhân của mình trả lại cho nhau những gì đã nhận thôi, tiền 60 triệu được cho nhằm mục đích tặng cho đôi trẻ một khoản tiền nhỏ để lập nghiệp, xây dựng mái ấm riêng. Nhưng một khi hôn nhân không thành, việc trả lại sính lễ là bình thường vì mục đích của hôn nhân không đạt được.

     
    Báo quản trị |