Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu sử dụng tiền do người khác chuyển nhầm vào tài khoản?

Chủ đề   RSS   
  • #539708 28/02/2020

    buiquangbinh071214
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 74 lần


    Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu sử dụng tiền do người khác chuyển nhầm vào tài khoản?

    Tại Khoản 1 Điều 177 Bộ luật hình sự 2015 được bổ sung bởi Điểm d và Điểm đ Khoản 1 Điều 2 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định như sau:
     
    - Người nào vì vụ lợi mà sử dụng trái phép tài sản của người khác trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, đã bị xử lý kỷ luật, xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc dưới 100.000.000 đồng nhưng tài sản là di vật, cổ vật hoặc vật có giá trị lịch sử, văn hóa nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 219 và Điều 220 của Bộ luật này, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.
     
    - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm: Tài sản trị giá từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng; Tài sản là bảo vật quốc gia; Phạm tội 02 lần trở lên; Lợi dụng chức vụ, quyền hạn; Tái phạm nguy hiểm.
     
    - Phạm tội sử dụng trái phép tài sản trị giá 1.500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.
     
    Như vậy, trường hợp có người chuyển tiền nhầm vào tài khoản mà người nhận tự ý lấy ra sử dụng từ 100.000.000 đồng trở lên thì hoàn toàn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự, cụ thể có thể phạt tiền đến 100.000.000 đồng hoặc phạt tù đến 07 năm. Mặt khác, ngoài việc bị xử lý thì người sử dụng trái phép tài sản người khác còn bị buộc phải trả lại toàn bộ số tiền mà người khác đã chuyển nhầm. Chính vì lẽ đó, khi thấy đột nhiên trong tài khoản được cộng vào một số tiền lớn thì đừng vội sử dụng mà hãy kiểm tra kỹ đó là tiền của ai, để tránh trường hợp tiền mất tật mang.
     
    886 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539903   29/02/2020

    Chuyển tiền sai thì phải thông báo đến Ngân hàng nhờ thỏa thuận với chủ tài khoản được chuyển nhầm đó trả lại. Việc người được chuyển tiền nhầm tiêu số tiền đó thì không thuộc trường hợp này. Vì lỗi là do người chủ tài sản(tiền) chuyển nhầm. Giả sử anh đang ở trong nhà và có ai đó ném 01 cục tiền vào nhà anh, thì anh tiêu số tiền đấy không phải của anh thì cũng không thể đủ điều kiện để truy cứu trách nhiệm. Vì yếu tố cấu thành lỗi ở đây khong phải do người chủ tài khoản bị chuyển tiền nhầm mà là do chủ tài sản(người chuyển tiền) gây ra. Do vậy mà thực tế trường hợp chuyển tiền nhầm thì đa số chủ tài sản sẽ chủ động liên hệ Ngân hàng nhờ hỗ trợ liên lạc 1 cách thiện chí với chủ tài sản được chuyển nhầm. Trường hợp chủ tài khoản bị chuyển nhầm không chịu trả lại thì cũng khó mà truy tố trách nhiệm hình sự hay phạt hành chính được.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn locxuannguyen95 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/02/2020)
  • #540288   29/02/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 191 lần


    buiquangbinh071214 viết:

    Tại Khoản 1 Điều 177 Bộ luật hình sự 2015 được bổ sung bởi Điểm d và Điểm đ Khoản 1 Điều 2 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định như sau:
     
    - Người nào vì vụ lợi mà sử dụng trái phép tài sản của người khác trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, đã bị xử lý kỷ luật, xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc dưới 100.000.000 đồng nhưng tài sản là di vật, cổ vật hoặc vật có giá trị lịch sử, văn hóa nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 219 và Điều 220 của Bộ luật này, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.
     
    - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm: Tài sản trị giá từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng; Tài sản là bảo vật quốc gia; Phạm tội 02 lần trở lên; Lợi dụng chức vụ, quyền hạn; Tái phạm nguy hiểm.
     
    - Phạm tội sử dụng trái phép tài sản trị giá 1.500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.
     
    Như vậy, trường hợp có người chuyển tiền nhầm vào tài khoản mà người nhận tự ý lấy ra sử dụng từ 100.000.000 đồng trở lên thì hoàn toàn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự, cụ thể có thể phạt tiền đến 100.000.000 đồng hoặc phạt tù đến 07 năm. Mặt khác, ngoài việc bị xử lý thì người sử dụng trái phép tài sản người khác còn bị buộc phải trả lại toàn bộ số tiền mà người khác đã chuyển nhầm. Chính vì lẽ đó, khi thấy đột nhiên trong tài khoản được cộng vào một số tiền lớn thì đừng vội sử dụng mà hãy kiểm tra kỹ đó là tiền của ai, để tránh trường hợp tiền mất tật mang.

    cảm ơn bài viết của chủ thớt. Cơ mà vẫn hy vọng một ngày đẹp trời nào đó có anh đẹp trai nào chuyển tiền nhầm vào tài khoản của mình. Vd như 100tr thì mình xài 90tr rồi báo trả từ từ. Chứ không có xù thì cũng hơi khó đòi ak nhen

     
    Báo quản trị |