DanLuat 2015

Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không ?

Chủ đề   RSS   
  • #96605 19/04/2011

    cuongcodientl2

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không ?

    toi la nguoi dieu khien phuong tien tham gia giao thong vao ngay 07/04/2011 toi co gay tai nan voi mot xe oto khac . vu tai nan khong gay thiet hai gi ve nguoi nhung lam hu hong nang 2 xe oto voi muoc thiet hai uoc tinh tren 100.000.000 thi co bi truy to trch nhiem hay khong?


    Tạm dịch:

    Tôi là người điều khiển phương tiện tham gia giao thông vào ngày 07/4/2011. Tôi có gây tai nạn với một xe ô tô khác.

    Vụ tai nạn không gây thiệt hại gì về người nhưng làm hư hỏng nặng 2 xe ô tô với mức thiệt hại ước tính trên 100 triệu đồng thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    #ff0000;">Lời nhắn: bạn nhớ tạo chữ có dấu và đừng đặt câu hỏi rong topic của người khác mà nội dung ở đó không liên quan gì đến câu hỏi của bạn cả.
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 20/04/2011 12:18:00 AM
     
    5960 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #96624   20/04/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


     

    Chào anh !

    Thông tin anh đưa ra quá ít để chúng tôi có thể tư vấn đầy đủ cho anh!

    QQ chỉ tư vấn trên ngyên tắc chung thôi.

    Với trường hợp của an thì khả năng là anh sẽ bị truy cứu  trách nhiệm hs theo quy định tại khoản 1 điều 202 BLHS 1999

    Điều 202.  Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ 

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng #ff0000;">hoặc gây thiệt hại #ffff00;">nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến năm năm.

     2. Phạm tội  thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn; 

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn  giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Theo hướng dẫn của HDTPTANDTC thì :(nghị quyết số 02)

    4. Về các tình tiết "gây thiệt hại nghiêm trọng", "gây hậu quả rất nghiêm trọng", "gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng" quy định tại Điều 202 Bộ luật Hình sự

     

    4.1. Người điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ nếu chỉ căn cứ vào thiệt hại xảy ra, thì gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây phải chịu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 Điều 202 Bộ luật Hình sự:

     

    a. Làm chết một người;

     

    b. Gây tổn hại cho sức khoẻ của một đến hai người với tỷ lệ thương tật của mỗi người từ 31% trở lên;

     

    c. Gây tổn hại cho sức khoẻ của nhiều người với tỷ lệ thương tật của mỗi người dưới 31%, nhưng tổng tỷ lệ thương tật của tất cả những người này từ 41% đến 100%;

     

    d. Gây tổn hại cho sức khoẻ của một người với tỷ lệ thương tật từ 21% đến 30% và còn gây thiệt hại về tài sản có giá trị từ ba mươi triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng;

     

    đ. Gây tổn hại cho sức khoẻ của nhiều người, với tỷ lệ thương tật của mỗi người dưới 21%, nhưng tổng tỷ lệ thương tật của tất cả những người này từ 30% đến 40% và còn gây thiệt hại về tài sản có giá trị từ ba mươi triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng;

     

    #ff0000;">e. Gây thiệt hại về tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng.

    anh có thể cung cấp thêm thông tin.

    thân!

     
    Báo quản trị |  
  • #96627   20/04/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

     

    Bổ sung!

    Thông tin của bạn đưa ra còn thiếu quá nhiều để có thể khẳng định bạn có bị truy cứu TNHS hay không.

    Cụ thể anh cần cung cấp thêm các thông tin sau:

    - Lỗi trong việc gây ra tai nạn gia thông thuộc về ai? Bạn hay lái xe phía bên kia? Tức là ai là người có hành vi vi phạm Luật giao thông đường bộ?

    - Trong tổng số tiền thiệt hại cho cả hai xe hơn 100 triệu đồng đó, thì cụ thể thiệt hại của mỗi xe như thế nào? Vì việc truy cứu TNHS đối với người có lỗi trong trường hợp này chỉ căn cứ vào mức thiệt hại tài sản gây ra cho bên kia, chứ không phải thiệt hại gây ra cho cả hai.

    Cũng lưu ý với bạn một điều là, nếu tiếp tục đạt câu hỏi, hãy hỏi có đầu có đuôi hơn, đừng hỏi cộc lốc như vậy. Đọc câu hỏi của bạn có cảm giác như nó rơi từ trên trời xuống vậy.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    QuyetQuyen945 (20/04/2011)

0 Thành viên đang online
-