Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi cho gửi nhờ xe trộm cắp?

Chủ đề   RSS   
  • #536928 06/01/2020

    nhmylinh97
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (157)
    Số điểm: 1010
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi cho gửi nhờ xe trộm cắp?

    Điều 323 Bộ luật hình sự 2015 (được sửa đổi bổ sung năm 2017) quy định:

    "1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng;

    d) Thu lợi bất chính từ 20.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 10 năm:

    a) Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 300.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng;

    b) Thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm:

    a) Tài sản, vật phạm pháp trị giá 1.000.000.000 đồng trở lên;

    b) Thu lợi bất chính 300.000.000 đồng trở lên.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều trên thì người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có thì mới có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội chứa chấp tài sản do người khác phạm tội. Trong trường hợp không biết và cũng không có nghĩa vụ phải biết chiếc xe đó là tài sản trộm cắp thì không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này.

     
    443 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #537186   11/01/2020

    thanhk47a1
    thanhk47a1

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2015
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 395
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 88 lần


    Người nào biết xe mô tô trên bị trộm cắp mặc dù không cho "GỬI NHỜ" mà không trình báo Công an thì có thể bị truy cứu về tội "KHÔNG TỐ GIÁC TỘI PHẠM"!

    Các bạn bấm CẢM ƠN cho mình nhé!

    "Rồi em sẽ gặp được một người khiến em tha thứ cho mọi bất công của cuộc đời mình!"

    Tạp chí Khoa học pháp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhk47a1 vì bài viết hữu ích
    codupha (12/01/2020)