DanLuat 2015

Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự???

Chủ đề   RSS   
  • #221801 23/10/2012

    canhr

    Sơ sinh


    Tham gia:17/05/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự???

    Xin hỏi ý kiến luật sư:

    Thưa các anh chị! tôi xin hỏi một chút như thế này ạ!

    Cách đây ít hôm em tôi đi chơi và bị một thanh niên đánh, sau đó có gọi điện về nhà và một anh (họ) đi xe sang  (trên đường đi ghé vào một quán bi a lấy một cái gậy đánh bi a) sang đến nơi có đánh một cái và thanh niên kia giơ tay lên đỡ, kết quả là bị gãy tay. sau đó nhà nạn nhân kia gọi công an xóm, xã tự lạp biên bản và đến nay đòi bồi thường!!!

    Xin hỏi luật sư! việc tự lập biên bản khi không có đủ 2 bên có đúng không? nhiều tình tiết trong biên bản không đúng sự thật thi như thế nào? (giá trị như thế nào khi có tranh chấp?)

    Như vậy tôi hiểu là em tôi đã vi phạm pháp luật nhưng đã đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự chưa?

    nếu có thì vi phạm điều khoản nào? luật nào?

    hình thức giảm nhẹ?

    (thanh niên kia đánh em tôi và không cho lấy lại xe máy, thế có được coi là có hành vi cướp tài sản không? nếu có thì được quy đinh tại điều khoản nào và của luật nào)

    Xin cảm ơn luật sư!!!

     

     
    5606 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #221814   24/10/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn! Vấn đề bạn hỏi tôi có vài ý kiến như sau:

    1. Đối với hành vi dùng gậy Bi a đánh 01 người bị gẫy tay:

          Thứ nhất: Công an xã, phường..lập biên bản là căn cứ chứng minh có sự việc em bạn cậu thanh niên kia;

           Thứ 2: Hành vi của em trại bạn dùng gậy Bi a đánh cậu thanh niên kia bị gẫy tay đã đủ yếu tố cấu thành tội cố ý gây thương tích theo điều 104 - BLHS bởi lẽ: Gậy Bi A là hung khí nguy hiểm và làm nạn nhân gẫy tay thì tỉ lệ thương tích sẽ > 1%

          Tuy nhiên để xác định thuộc khoản nào, mức hình phạt như thế nào thì chưa đủ cơ sở kết luận bởi lẽ cần đưa người bị gây thương tích (cậu thanh niên kia) đi giám định thương tích để xác định tỷ lệ thươn tích từ đó mới có cơ sở xác định.

    Cụ thể em bạn có thể phải chịu TNHS theo quy đính sau:

     

    Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác 

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người

    b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

    d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ

    đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình; 

    e) Có tổ chức; 

    g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

    i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm

    k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

    2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm

    3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.

    4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.

    2. Đối với hành vi cậu thanh niên kia đánh em bạn không cho lấy xe máy

    Với những dữ liệu bạn trình bày thì chưa đủ cơ sở để kết luận bởi lẽ: Để cấu thành hành vi cướp tài sản thì cần 02 yếu tố là: i) Hành vi dùng vũ lực; ii) Phải có mục đích nhằm cướp tài sản (chiếm đoạt tài sản)

           Do vậy như bạn trình bày thì tôi mới thấy hành vi dùng vũ lực. Còn mục đích chiếm đoạt tài sản ở đây chưa thực sự dõ dàng hơn nữa cần phải có chứng cứ chứng minh sự việc này.

          Lời khuyên: Nếu đưa ra cơ quan công an có thể cả 2 gia đình đều thiệt hại và dẫn đến hậy quả không hay (em trai bạn có thể bị truy tố về tội Cố ý gây thương tích còn cậu thanh niên kia có thể bị truy tố về tội cướp tài sản) Do vậy 2 bên gia đình cần ngồi lại bàn bạc và giải quyết trên cơ sở tình cảm. Trân trọng!

     

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 24/10/2012 08:53:53 CH sửa bài lỗi

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn manh_lawyer vì bài viết hữu ích
    LUATBAOVIET (09/11/2012)

0 Thành viên đang online
-