có bị truy cưu TNHS không?

Chủ đề   RSS   
  • #223379 31/10/2012

    hancoi_hlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/05/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 3 lần


    có bị truy cưu TNHS không?

     

    Đây là tình huống:

    Lần 1. Ngày 2/10/ 2000 Nguyễn Văn H phạm tội lần đầu tội trộm cắp tài sản của người không quen biết với giá trị 49 triệu đồng (thuộc khoản 1 Điều 138 BLHS). Cơ quan Công an không phát hiện được.

    Lần 2. Ngày 5/10/ 2005 Nguyễn Văn H lại phạm tội cướp giật tài sản (thuộc khoản 1 Điều 136 BLHS) và cũng không bị phát hiện.

    Lần 3. Ngày 1/10/ 2011 Nguyễn Văn H lại phạm tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản (thuộc khoản 1 Điều 139 BLHS). Và H bị bắt vào ngày 20/04/ 2012

    Hỏi: H có bị truy cứu TNHS về tội trộm cắp tài sản, tội cướp giật tài sản và tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản mà H đã thực hiện như nêu trên hay không? 

    Theo tôi thì do lần 1 và lần 2 công an không phát hiện được hành vi phạm tội của H nên H không bị truy cứu TNHS về tội trộm cắp tài sản và tội cướp giật tài sản. Còn lần 3 phạm tội thì H đã bị công an phát hiện và vẫn nằm trong thời hiệu truy cứu TNHS nên H chỉ phải chịu TNHS về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

    Không biết như thế có đúng không? mong được sự góp ý của mọi người

     
    4013 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #223412   01/11/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3550 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Trong bài tập này thì việc phạm tội lần 1 và lần 2 của H không bị phát hiện được hiểu là không bị phát hiện tại thời điểm H thực hiện tội phạm. Còn đến khi bị bắt vào ngày 20/4/2012 thì nó đã bị phát hiện. 

    - Tội phạm quy định tại khoản 1 Điều 138 BLHS thuộc loại tội ít nghiêm trọng nên theo quy định tại Điều 23 BLHS thì thời hiệu truy cứu TNHS là 5 năm kể từ ngày tội phạm được thực hiện. Nếu trong thời hạn đó người phạm tội lại phạm tội mới mà BLHS quy định mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy trên một năm tù thì thời gian đã qua không được tính và thời hiệu đối với tội cũ được tính lại kể từ ngày phạm tội mới.

    Tính từ ngày H phạm tội lần 1 đến ngày phạm tội lần 2 là 5 năm 3 ngày. Như vậy thì lần 1 đã hết thời hiệu truy cứu TNHS.

    - Tội phạm quy định tại khoản 1 Điều 136 BLHS thuộc loại tội nghiêm trọng nên thời hiệu truy cứu TNHS là 10 năm kể từ ngày tội phạm được thực hiện. Tính từ ngày H phạm tội lần 2 đến ngày phạm tội lần 3 cũng như đến ngày bị bắt chưa đủ 10 năm. Vì vậy vẫn còn thời hiệu truy cứu TNHS.

    Như vậy H bị truy cứu TNHS tội "Cướp giật tài sản" và tội "Lừa đảo chiếm đoạt tài sản".

    Thân ái!

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    hancoi_hlu (02/11/2012)