DanLuat 2015

Có bị truy cứu khi tiêu thụ tài sản phạm tội?

Chủ đề   RSS   
  • #221186 20/10/2012

    nguyenquang288

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có bị truy cứu khi tiêu thụ tài sản phạm tội?

    Thưa Luật sư :Cách  đây gần một tháng H( em họ tôi ) ở quê ra và có nhờ tôi đứng ra cầm hộ 1 chiếc xe máy Ware RSX vì nó không mang theo CMND. Vì tin tưởng và chiếc xe có giấy tờ đầy đủ nên tôi đứng ra cầm hộ.Tất cả số tiền tôi có đưa cho H. H có hẹn tôi trong vòng 10 ngày nữa sẽ ra lấy xe.vì cửa hàng cầm đồ có cầm CMND phô tô của tôi. Được hơn 1 tuần sau thì tôi nghe em gái con nhà chú ruột tôi ( vợ của H ) nói là H đã bị bắt về tội trộm cắp xe. Biết tin nên tôi chủ động xin số điện thoại của công an và báo cáo tình hình. Bên công an có yêu cầu tôi lấy xe ra để được xem xét, tôi có trình bày lại sự việc thì các anh ấy bảo không cần biết. Tôi có đóng lãi để giữ chiếc xe lại và thu xếp về quê, tôi đã đến trụ sở công an thành phố như yêu cầu của bên công an để viết báo cáo lại sự việc. Giờ đây tôi đang ở Hà Nội và đang chờ bên công an ra để thu hồi xe như các anh ấy yêu cầu. Liệu tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?và nếu có thì mong luật sư giải thích hộ và cho tôi lời khuyên. Tôi xin chân thành cảm ơn !

     
    4707 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #221205   20/10/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14143
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 730 lần
    Lawyer

    Trường hợp nếu một người biết tài sản do phạm tội mà có mà vẫn cố tình tiêu thụ thì có thể bị truy cứa TNHS. Trường hợp bạn trình bày do mua bán chiếc xe từ em họ bạn, mặc dù xe có đầy đủ giấy tờ nhưng không phải chính chủ đáng lẽ bạn nên làm hợp đồng mua bán và có cam kết của em họ bạn về nguồn gốc xe không phải trộm cắp, tài sản bất hợp pháp. Trường hợp bạn không biết tài sản đó là do trộm cắp thì không phải chịu TNHS.

    Theo quy định tại Điều 250 BLHS. Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có 

    1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm .
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
    a) Có tổ chức;
    b) Có tính chất chuyên nghiệp ;
    c) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị lớn;
    d) Thu lợi bất chính lớn;
    đ) Tái phạm nguy hiểm.
    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm:
    a) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị rất lớn;
    b) Thu lợi bất chính rất lớn.
    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
    a) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị đặc biệt lớn;
    b) Thu lợi bất chính đặc biệt lớn.
    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này.
     

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #221260   21/10/2012

    nguyenquang288
    nguyenquang288

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    kính mong luật sư giải thích giùm tôi

        Tôi đã nhận được câu trả lời của Luật sư, trước tiên tôi xin chân thành cảm ơn Luật sư đã dành thời gian để quan tâm và giải thích cho vấn đề của tôi. Thưa Luật sư tôi vẫn đang chưa hiểu một số chỗ trong câu trả lời của Luật sư. Kính mong Luật sư giải thích giùm tôi : "Trường hợp bạn trình bày do mua bán chiếc xe từ em họ bạn, mặc dù xe có đầy đủ giấy tờ nhưng không phải chính chủ đáng lẽ bạn nên làm hợp đồng mua bán và có cam kết của em họ bạn về nguồn gốc xe không phải trộm cắp, tài sản bất hợp pháp." 

        Như tôi đã trình bày với Luật sư là tôi chỉ đứng ra cầm cố hộ cho em họ tôi tại của hàng cầm đồ ( vì nó bảo không mang CMND) chứ không mua bán chiếc xe ấy từ em của tôi. Kính mong luật sư quan tâm và giải thích hộ tôi. Và liệu tôi bị chịu hình phạt gì không? Tôi xin trình bày lại vấn đề:

       "Thưa Luật sư :Cách  đây gần một tháng H( em họ tôi ) ở quê ra và có nhờ tôi đứng ra cầm hộ 1 chiếc xe máy Ware RSX vì nó không mang theo CMND. Vì tin tưởng và chiếc xe có giấy tờ đầy đủ nên tôi đứng ra cầm hộ.Tất cả số tiền tôi có đưa cho H. H có hẹn tôi trong vòng 10 ngày nữa sẽ ra lấy xe.vì cửa hàng cầm đồ có cầm CMND phô tô của tôi. Được hơn 1 tuần sau thì tôi nghe em gái con nhà chú ruột tôi ( vợ của H ) nói là H đã bị bắt về tội trộm cắp xe. Biết tin nên tôi chủ động xin số điện thoại của công an và báo cáo tình hình. Bên công an có yêu cầu tôi lấy xe ra để được xem xét, tôi có trình bày lại sự việc thì các anh ấy bảo không cần biết. Tôi có đóng lãi để giữ chiếc xe lại và thu xếp về quê, tôi đã đến trụ sở công an thành phố như yêu cầu của bên công an để viết báo cáo lại sự việc. Giờ đây tôi đang ở Hà Nội và đang chờ bên công an ra để dẫn các anh ấy đi thu hồi xe ở cửa hàng cầm đồ như các anh ấy yêu cầu."

        Một lần nữa xin chân thành cảm ơn Luật s. Kính chúc Luật sư sức khỏe. Mong hồi âm từ Luật sư

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869

0 Thành viên đang online
-