Có bị tội đưa hối lộ

Chủ đề   RSS   
  • #451979 17/04/2017

    Lee_Thi

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Có bị tội đưa hối lộ

    Thưa luật sư. Vợ tôi là GV đang công tác xa nhà. Năm 2004 mẹ tôi ốm nặng nên muốn chuyển về gần nhà để tiện chăm sóc mẹ. Vợ tôi được mai mối gặp một người nhận lời chuyển vợ tôi về gần nhà với chi phí 40 triệu. Nhưng từ đó đến nay không có kết quả. Vợ tôi muốn tố cáo người này tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản thì có phải chịu liên đới vì tội đưa hối lộ không? Mong luật sư trả lời giúp, tôi chân thành cảm ơn.
     
    2708 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #451997   17/04/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1744)
    Số điểm: 10006
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 959 lần
    Lawyer

    Theo như nội dung bạn trình bày, đối với hành vi nhận tiền để hứa sẽchuyển công tác về gần nhà là hành vi vi phạm pháp luật, mặt khác nếu người nhận tiền đã sử dụng số tiền đó và không hoàn trả được cho vợ bạn thì có thể người nhận tiền đó có dấu hiệu của hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản. 
    Điều 139 Bộ luật hình sự 1999 (sửa đổi bổ sung 2009) có quy định cụ thể về Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản như sau:
    “1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
    a) Có tổ chức;
    b) Có tính chất chuyên nghiệp;
    c) Tái phạm nguy hiểm;
    d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;
    đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;
    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;
    g) Gây hậu quả nghiêm trọng.
    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;
    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.
    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân:
    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;
    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.
    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”
    Hiện tại bạn mong muốn tố cáo để người đó chịu trách nhiệm hình sự thì phải có đủ căn cứ chứng minh số tiền đó họ yêu cầu mình đưa cho họ thì bên công an hoàn toàn có cơ sở để xác định hành vi của mẹ bạn là hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản.
    Như vậy, trường hợp đưa tiền chạy việc là hành vi mà pháp luật không cho phép thực hiện. Trong trường hợp này bạn giải quyết như sau:
    Thứ nhất: Phải có biên nhận tiền, và các chứng cứ khác để có căn cứ để làm đơn tố cáo lên cơ quan công an về hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản.
    Thứ hai: Nơi gửi đơn tố cáo là Công an cấp quận (huyện)
    Thứ ba: Hiện tại không có chế tài cụ thể để xử phạt hành vi đưa tiền chạy việc
    Trên đây là nội dung trả lời trường hợp bạn hỏi và hy vọng rằng sự tư vấn của tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.
     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.