Có bị tội chứa chấp đánh bạc không?

Chủ đề   RSS   
  • #555710 26/08/2020

    Có bị tội chứa chấp đánh bạc không?

    Có 4 người đánh bạc tại trường học thì bị bắt. Trong đó có bảo vệ trường học. Số tiền 4 người này sử dụng đánh bạc là 2.000.000 đồng. Không thu lời bất chính. Không canh có người canh gác. Chưa vi phạm pháp luật bao giờ. Thời điểm bị bắt vào ban đêm. Vậy có xử phạt được bảo vệ về hành vi Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc quy định tại điểm b, khoản 4, điều 26, NĐ 167 hay không. 

    Cập nhật bởi hoangxuansoan@gmail.com ngày 26/08/2020 03:46:10 AM
     
    1428 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangxuansoan@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556422   30/08/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1408)
    Số điểm: 8179
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 916 lần
    Lawyer

    Trường hợp này 4 người có hành vi đánh bạc nhưng nếu chưa đủ căn cứ bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì có thể bị xử phạt theo nội dung tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

    Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

    a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

    b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

    c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

    d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

    3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

    b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.

    4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

    a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

    b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

    c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

    d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

    5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

    a) Làm chủ lô, đề;

    b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

    c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

    d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

    Đối chiếu theo quy định trên thì hành vi đánh bạc sẽ bị xử phạt với mức 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng; tổ chức chức đánh bạc 5.000..000 đồng đến 10.000..000 đồng. Bạn có thể tham khảo để xác định mức phạt, theo đó nếu như trong trường hợp này vì không thu lợi nhuận khi mọi người tham gia đánh bạc nhưng đã tạo điều kiện cho họ đánh bạc nên có thể bị xử lý về hành vi tổ chức đánh bạc và chứa chấp cờ bạc và khung hình phạt có thể tham ở trên.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;