Có bắt buộc thử việc khi giao kết hợp đồng lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #538643 11/02/2020

    lanbkd
    Top 150
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2017
    Tổng số bài viết (518)
    Số điểm: 7066
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 407 lần


    Có bắt buộc thử việc khi giao kết hợp đồng lao động?

     

    Hiện nay, trước khi giao kết hợp đồng lao động chính thức thì phần lớn người sử dụng lao động đều đặt ra yêu cầu thử việc đối với người lao động, qua đó để đánh giá năng lực, chuyên môn, tính cách có phù hợp với môi trường làm việc doanh nghiệp, tổ chức của mình hay không. Quy định về thử việc được quy định tại Điều 26 Bộ luật Lao động 2012 như sau:

    Điều 26. Thử việc

    1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

    Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

    2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc.

    Theo quy định trên, người lao động và người sử dụng lao động có thể ký với nhau hợp đồng thử việc trước khi giao kết hợp đồng chính thức. Tuy nhiên, không có quy định nào về việc bắt buộc phải thử việc. Trong trường hợp thử việc thì chỉ được thử việc 1 lần đối với 1 công việc. Việc ký hay không ký hợp đồng thử việc hoàn toàn là do sự thỏa thuận của các bên.

    Riêng đối với hợp đồng lao động mùa vụ, theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 của Bộ luật Lao động 2012, khi người lao động làm việc theo loại hợp đồng này thì không phải thử việc. Trường hợp doanh nghiệp yêu cầu người lao động phải thử việc thì sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng  (theo khoản 5 Điều 1 của  Nghị định 88/2015/NĐ-CP).

    Cập nhật bởi lanbkd ngày 11/02/2020 05:12:39 SA
     
    527 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lanbkd vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #541153   14/03/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (796)
    Số điểm: 5675
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 115 lần


    Không có quy định nào bắt buộc phải thử việc trước sau đó mới ký hợp đồng lao động cả quan trọng là thỏa thuận của hai bên thôi. Ví dụ trong quá trình tuyển dụng người sử dụng lao động thấy năng lực chuyên môn của người này phù hợp đáp ứng được yêu cầu công việc không cần phải thử việc thì có thể ký hợp đồng lao động luôn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #541198   15/03/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (110)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 35 lần


    Cảm ơn bài chia sẻ

    Hợp đồng bản chất là sự thỏa thuận giữa các bên. Nên hợp đồng lao động cũng vậy. Việc thử việc giúp người sử dụng lao động có thời gian kiểm tra được chất lượng và hiệu suất làm việc của người lao động. Đến khi giao kết hợp đồng lao động thì có những quyền lợi và mức lương, phụ hợp với năng lực của người lao động.  Bên cạnh đó, còn cho người lao động có thời gian thích nghi với công việc mới.

     

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |