DanLuat 2015

Có bắt buộc sinh viên chuẩn bị ra trường phải khám sức khỏe?

Chủ đề   RSS   
  • #489281 11/04/2018

    thuytrangak
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (495)
    Số điểm: 3630
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 68 lần


    Có bắt buộc sinh viên chuẩn bị ra trường phải khám sức khỏe?

    Như thông tin từ Báo Tuổi trẻ, nhiều sinh viên đang theo học tại trường Đại học khoa học xã hội và nhân văn (Đại học quốc gia TP.HCM) đang bức xúc về việc nhà trường thông báo cho sinh viên năm thứ 4 về việc phải khám sức khỏe để đủ điều kiện xét tốt nghiệp.

    Theo đó, phòng công tác chính trị sinh viên sẽ phối hợp với phòng y tế của trường tiến hành khám sức khỏe cho sinh viên chuẩn bị hoàn thành khóa học với các mục khám như: khám thể lực, khám lâm sàng nội khoa, đo huyết áp, khám mắt , da liễu, tai-mũi -họng, răng -hàm -mặt, với mức phí là 50.000 đồng/sinh viên.

    Cũng theo thông báo này,  nhà trường “đề nghị sinh viên tham gia đúng lịch” và sinh viên “phải tham gia khám sức khỏe để đủ điều kiện xét tốt nghiệp”.

    Qua đó, theo tìm hiểu thì tôi có tìm được thông tư 10/2016/TT-BGDĐT về quy chế công tác sinh viên đối với chương trình đào tạo đại học hệ chính quy. Cụ thể là tại khoản 5 Điều 4 thông tư này quy định về nhiệm vụ của sinh viên như sau:

    “5. Thực hiện đầy đủ quy định về việc khám sức khỏe đầu khóa và khám sức khỏe định kỳ trong thời gian học tập theo quy định của cơ sở giáo dục đại học.”

    Như vậy, pháp luật quy định sinh viên phải tuân thủ việc khám sức khỏe đầu khóa và theo định kỳ trong khoảng thời gian học tập tại trường. Nhưng như vậy có phải là sinh viên bắt buộc phải khám sức khỏe vào cuối khóa hay không?. Và việc khám sức khỏe cuối khóa có phải là một điều kiện để được xét tốt nghiệp hay không?

    Mong mọi người chia sẻ ý kiến về vấn đề này, vì hiện tại em chưa tìm được văn bản nào quy định ngoài Thông tư 10/2016/TT-BGDDT cả.

     
    800 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #489287   11/04/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 65 lần


    Mình cũng có đọc bài báo đó mà bạn đã nêu, mình thắc mắc mục đích của việc khám sức khỏe để xét tuyển tốt nghiệp là thế nào? Việc khám sức khỏe và việc xét tốt nghiệp ra trường có liên quan gì? Giả vụ như khi có bằng tốt nghiệp ra trường, nếu muốn xin việc ở bất kì cơ quan, tổ chức nào thì cũng cần phải khám sức khỏe đó là đều hiển nhiên nào giờ. Văn bản quy định cụ thể thì mình cũng chưa thấy, nếu ai có cho mình tham khảo, mình cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #489298   12/04/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13437)
    Số điểm: 92691
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Thông tư 10/2016/TT-BGDĐT đã ghi rõ là sinh viên phải "Thực hiện đầy đủ quy định về việc khám sức khỏe đầu khóa và khám sức khỏe định kỳ trong thời gian học tập theo quy định của cơ sở giáo dục đại học.". Ở đây trường ĐHKHXHNV đã có quy định bằng hình thức thông báo, như vậy sinh viên phải tham gia là đúng quy định.

    Việc trường quy định về khám định kỳ cũng đúng luôn, tham khảo điều 16, khoản 3 thông tư 10/2016 nói trên. Chiếu theo những nội dung khám trong thông báo của ĐHKHXHNV thì số tiền 50K/SV là phải chăng, hoàn toàn không phải là bày trò để kiếm tiền.

    Những câu hỏi này "Nhưng như vậy có phải là sinh viên bắt buộc phải khám sức khỏe vào cuối khóa hay không?. Và việc khám sức khỏe cuối khóa có phải là một điều kiện để được xét tốt nghiệp hay không?" là theo quy định của trường ĐHKHXHNV, chỉ có người có thẩm quyền của trường trả lời mới đáng tin. Trên diễn đàn này nếu thảo luận thì chỉ là võ đoán.

    Chuyện sinh viên sau khi tốt nghiệp đi làm phải khám sức khỏe là một vấn đề khác, không liên quan gì đến trường nữa.

     
    Báo quản trị |  
  • #489302   12/04/2018

    ntdieu viết:

    Thông tư 10/2016/TT-BGDĐT đã ghi rõ là sinh viên phải "Thực hiện đầy đủ quy định về việc khám sức khỏe đầu khóa và khám sức khỏe định kỳ trong thời gian học tập theo quy định của cơ sở giáo dục đại học.". Ở đây trường ĐHKHXHNV đã có quy định bằng hình thức thông báo, như vậy sinh viên phải tham gia là đúng quy định.

    Việc trường quy định về khám định kỳ cũng đúng luôn, tham khảo điều 16, khoản 3 thông tư 10/2016 nói trên. Chiếu theo những nội dung khám trong thông báo của ĐHKHXHNV thì số tiền 50K/SV là phải chăng, hoàn toàn không phải là bày trò để kiếm tiền.

    Những câu hỏi này "Nhưng như vậy có phải là sinh viên bắt buộc phải khám sức khỏe vào cuối khóa hay không?. Và việc khám sức khỏe cuối khóa có phải là một điều kiện để được xét tốt nghiệp hay không?" là theo quy định của trường ĐHKHXHNV, chỉ có người có thẩm quyền của trường trả lời mới đáng tin. Trên diễn đàn này nếu thảo luận thì chỉ là võ đoán.

    Chuyện sinh viên sau khi tốt nghiệp đi làm phải khám sức khỏe là một vấn đề khác, không liên quan gì đến trường nữa.

    Bạn ntdieu giải thích có lý, nhưng thiết nghĩ liệu có nên làm thế không, hay lại phát sinh thêm chi phí cho sinh viên

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #489304   12/04/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13437)
    Số điểm: 92691
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    50K thì cũng là tiền, đương nhiên là phát sinh thêm chi phí cho sinh viên rồi.

    Có nên làm như thế không ? Câu hỏi này có thể viết lại thành "Có nên làm theo đúng quy định của pháp luật hay không?"

     
    Báo quản trị |  
  • #489311   12/04/2018

    DT_DA
    DT_DA
    Top 100
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (518)
    Số điểm: 12191
    Cảm ơn: 259
    Được cảm ơn 257 lần


    Nếu chiếu theo quy định tại Thông tư 10/2016/TT-BGDĐT thì việc khám sức khỏe phải được tuân thủ thực hiện theo quy định của cơ sở giáo dục đại học và việc này là phù hợp, cũng ko hẳn là đắt với chi phí nhà trường lấy ở mức trung bình so với mặt bằng chung của cơ sở khám chữa bệnh.

    Ngoài ra, Công văn số 3836/BGDĐT-CTHSSV ngày 08/8/2016 của Bộ GD&ĐT về việc hướng dẫn tổ chức “Tuần sinh hoạt công dân - HSSV” đầu năm, đầu khóa, cuối khóa, trong đó có công tác khám sức khỏe đầu năm, khám sức khỏe cho sinh viên ra trường.

     Tại Điều 15, Thông tư số 14/TT-BYT quy định trách nhiệm của cơ sở sử dụng lao động, trường đại học, cao đẳng, trung cấp chuyên nghiệp và dạy nghề:

    1. Chịu trách nhiệm tổ chức khám sức khỏe cho đối tượng thuộc thẩm quyền mình quản lý theo quy định của pháp luật.

    2. Quản lý sổ khám sức khỏe định kỳ của đối tượng thuộc thẩm quyền quản lý.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DT_DA vì bài viết hữu ích
    thuytrangak (12/04/2018)

0 Thành viên đang online
-