Có bắt buộc phải xuất hóa đơn cho phần doanh thu xây dựng ghi nhận theo tiến độ công trình hoàn thành và biên bản nghiệm thu không?

Chủ đề   RSS   
  • #197257 28/06/2012

    liemhaingoc

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Có bắt buộc phải xuất hóa đơn cho phần doanh thu xây dựng ghi nhận theo tiến độ công trình hoàn thành và biên bản nghiệm thu không?

    Hiện tại công ty tôi có gặp phải 1 số vướng mắc sau, nhờ ai biết chỉ dùm nhé

    Cty tôi là cty xây dựng, hiện tại có những khoản doanh thu chúng tôi ghi nhận theo tiến độ hoàn thành công trình và biên bản nghiệm thu vậy khi chúng tôi ghi nhận khoản doanh thu này có nhất thiết phải xuất hóa đơn VAT hay không? Vì khi chúng tôi ghi nhận khoản doanh thu này thì cũng ghi nhận 1 khoản chi phí bằng với doanh thu nên không ảnh hưởng gỉ đến thuế TNDN. Cái tôi muốn biết là nếu như chúng tôi không xuất hóa đơn thì liệu khi thuế quyết toán họ có tính phạt hay không?

    Ví dụ: Năm 2010, tôi ghi nhận 1 khoản doanh thu theo tiến độ hoàn thành công trình và biên bản nghiệm thu là 100tr và cũng ghi nhận 1 khoản giá vốn là 100tr nhưng chúng tôi chưa xuất hóa đơn.

    Sang năm 2011, sau khi hoàn thành đưa vào sử dụng tôi xuất hóa đơn VAT 1 lần là 120tr, thuế VAT là 12tr. Khi đó tôi ghi nhận thêm 1 khoản doanh thu là 20tr và thuế là 12tr. Vậy công ty chúng tôi có bị phạt chậm nộp thuế cho khoản 10tr trong năm 2010 (vì khoản này vào thời điểm 2010 chúng tôi chưa xuất hóa đơn nên chưa phát sinh tiền VAT)

    Cám ơn,

    Đỗ Thị Hải Ngọc

    0918 911 527

    liemhaingoc@yahoo.com

     
    18515 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #197383   28/06/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2742 lần


    Chào bạn !

    Tại Phụ Lục đính kèm TT153/2010/TT-BTC hướng dẫn thi hành NĐ51/2010/NĐ-CP về in, phát hành, quản lý và sử dụng hóa đơn hướng dẫn  :

    2.10. Cơ sở xây dựng có công trình xây dựng, lắp đặt mà thời gian thực hiện dài, việc thanh toán tiền thực hiện theo tiến độ hoặc theo khối lượng công việc hoàn thành bàn giao, phải lập hoá đơn thanh toán khối lượng xây lắp bàn giao. Hóa đơn GTGT phải ghi rõ doanh thu chưa có thuế và thuế GTGT.  Trường hợp công trình xây dựng hoàn thành đã lập hóa đơn thanh toán giá trị công trình nhưng khi duyệt quyết toán giá trị công trình XDCB có điều chỉnh giá trị khối lượng xây dựng phải thanh toán thì lập hóa đơn, chứng từ điều chỉnh giá trị công trình phải thanh toán.

    Mặt khác, Tại Điều 8 - TT06/2012/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Thuế GTGT quy định :

    Điều 8. Thời điểm xác định thuế GTGT

    5. Đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

    Tại Khoản 3- Phần III - Doanh Thu, TT130/2008/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Thuế TNDN, quy định :

    3. Doanh thu để tính thu nhập chịu thuế trong một số trường hợp xác định như sau:

    3.11. Đối với hoạt động xây dựng, lắp đặt là giá trị công trình, giá trị  hạng mục công trình hoặc giá trị khối lượng công trình xây dựng, lắp đặt nghiệm thu.

    Như vậy, khi bên bạn bàn giao từng hạng mục công trình hoàn thành => bắt buộc phải xuất hóa đơn, ghi nhận doanh thu, thuế GTGT đầu ra & kê khai thuế đầy đủ theo các quy định mà BV đã trích dẫn ở trên.

    Việc đơn vị không xuất hóa đơn khi bàn giao hạng mục công trình hoàn thành sẽ bị phạt :

    1/ Không xuất hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ ( TH của bạn là ko xuất hóa đơn khi bàn giao hạng mục công trình hoàn thành.)

    2/ Truy thu thuế TNDN tương ứng với khoản doanh thu sau khi đã trừ đi chi phí ước tính tương ứng với phần doanh thu bỏ sót.

    3/ Truy thu VAT đầu ra, = doanh thu bỏ sót x thuế suất thuế GTGT

    4/ Phạt chậm nộp tiền thuế + Phạt hành vi trốn thuế (10% trên số thuế bị truy thu.)

    Cách khắc phục : DN phát hiện ra sai sót trước khi CQ Thuế công bố QĐ thanh tra, kiểm tra thì được phép xuất hóa đơn bổ sung cho sai sót, hạch toán bổ sung điều chỉnh cho Doanh Thu & VAT đã bỏ sót. Đồng thời kê khai bổ sung, điều chỉnh hs khai thuế của những kỳ thuế có liên quan tới sai sót.

    Bạn đọc thêm TT28/2011/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Quản Lý Thuế số 78/2006/QH11 - hướng dẫn 1 số TH điều chỉnh hs khai thuế.

    Có gì chưa rõ, bạn có thể trao đổi thêm nhé !

    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 28/06/2012 07:42:39 CH

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    Ngoankt (29/06/2012) Huong_Mio (09/07/2012) liemhaingoc (17/07/2012) Thuan_Dinh (22/10/2014)
  • #350563   16/10/2014

    tranthibichvan_tax06 viết:

    Chào bạn !

    Tại Phụ Lục đính kèm TT153/2010/TT-BTC hướng dẫn thi hành NĐ51/2010/NĐ-CP về in, phát hành, quản lý và sử dụng hóa đơn hướng dẫn  :

    2.10. Cơ sở xây dựng có công trình xây dựng, lắp đặt mà thời gian thực hiện dài, việc thanh toán tiền thực hiện theo tiến độ hoặc theo khối lượng công việc hoàn thành bàn giao, phải lập hoá đơn thanh toán khối lượng xây lắp bàn giao. Hóa đơn GTGT phải ghi rõ doanh thu chưa có thuế và thuế GTGT.  Trường hợp công trình xây dựng hoàn thành đã lập hóa đơn thanh toán giá trị công trình nhưng khi duyệt quyết toán giá trị công trình XDCB có điều chỉnh giá trị khối lượng xây dựng phải thanh toán thì lập hóa đơn, chứng từ điều chỉnh giá trị công trình phải thanh toán.

    Mặt khác, Tại Điều 8 - TT06/2012/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Thuế GTGT quy định :

    Điều 8. Thời điểm xác định thuế GTGT

    5. Đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

    Tại Khoản 3- Phần III - Doanh Thu, TT130/2008/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Thuế TNDN, quy định :

    3. Doanh thu để tính thu nhập chịu thuế trong một số trường hợp xác định như sau:

    3.11. Đối với hoạt động xây dựng, lắp đặt là giá trị công trình, giá trị  hạng mục công trình hoặc giá trị khối lượng công trình xây dựng, lắp đặt nghiệm thu.

    Như vậy, khi bên bạn bàn giao từng hạng mục công trình hoàn thành => bắt buộc phải xuất hóa đơn, ghi nhận doanh thu, thuế GTGT đầu ra & kê khai thuế đầy đủ theo các quy định mà BV đã trích dẫn ở trên.

    Việc đơn vị không xuất hóa đơn khi bàn giao hạng mục công trình hoàn thành sẽ bị phạt :

    1/ Không xuất hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ ( TH của bạn là ko xuất hóa đơn khi bàn giao hạng mục công trình hoàn thành.)

    2/ Truy thu thuế TNDN tương ứng với khoản doanh thu sau khi đã trừ đi chi phí ước tính tương ứng với phần doanh thu bỏ sót.

    3/ Truy thu VAT đầu ra, = doanh thu bỏ sót x thuế suất thuế GTGT

    4/ Phạt chậm nộp tiền thuế + Phạt hành vi trốn thuế (10% trên số thuế bị truy thu.)

    Cách khắc phục : DN phát hiện ra sai sót trước khi CQ Thuế công bố QĐ thanh tra, kiểm tra thì được phép xuất hóa đơn bổ sung cho sai sót, hạch toán bổ sung điều chỉnh cho Doanh Thu & VAT đã bỏ sót. Đồng thời kê khai bổ sung, điều chỉnh hs khai thuế của những kỳ thuế có liên quan tới sai sót.

    Bạn đọc thêm TT28/2011/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Quản Lý Thuế số 78/2006/QH11 - hướng dẫn 1 số TH điều chỉnh hs khai thuế.

    Có gì chưa rõ, bạn có thể trao đổi thêm nhé !

    vậy tính thuế TNDN chậm nộp do ghi nhận doanh thu xuất hóa đơn trễ so với BB nghiệm thu như thế nào?nếu kế toán ko hạch toán được chi phí từng hạng mục công trình

     
    Báo quản trị |  
  • #199670   09/07/2012

    Huong_Mio
    Huong_Mio

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 3 lần


    Em xin đánh dấu lại topic này để sử dụng cho mình ạ! Cám ơn chị bichvan nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #201431   17/07/2012

    liemhaingoc
    liemhaingoc

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn bài trả lời rất hữu ích của bạn.

    Nhân tiện bạn có thể chỉ dùm tôi văn bản quy định rõ cách tính phạt nộp chậm tiền thuế và phạt hành vi trốn thuế để tôi tự tính được phần tiền phạt nộp chậm này.

    Mong học hỏi thêm nhiều ở bạn.

     

    Đỗ Thị Hải Ngọc

    0918 911 527

    liemhaingoc@yahoo.com

     
    Báo quản trị |