Có bắt buộc phải niêm yết văn bản khai nhận di sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #558711 27/09/2020

    danluan123
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (470)
    Số điểm: 3085
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Có bắt buộc phải niêm yết văn bản khai nhận di sản không?

    Căn cứ Khoản 1 Điều 18 Nghị định 29/2015/NĐ-CP quy định về niêm yết việc thụ lý công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản, văn bản khai nhận di sản như sau:

    Việc thụ lý công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản, văn bản khai nhận di sản phải được niêm yết trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày niêm yết. Việc niêm yết do tổ chức hành nghề công chứng thực hiện tại trụ sở của Ủy ban nhân cấp xã nơi thường trú cuối cùng của người để lại di sản; trường hợp không xác định được nơi thường trú cuối cùng thì niêm yết tại nơi tạm trú có thời hạn cuối cùng của người đó.

    Trường hợp di sản gồm cả bất động sản và động sản hoặc di sản chỉ gồm có bất động sản thì việc niêm yết được thực hiện theo quy định tại Khoản này và tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có bất động sản.

    Như vậy theo quy định trên có thể thấy thủ tục niên yết này là một thủ tục bắt buộc. Cụ thể văn bản khai nhận di sản phải được niêm yết trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày niên yết. Điều này một phần là thủ tục trong quy định pháp luật, thứ hai như một chứng từ rõ ràng , niêm yết để nhiều người biết mà không ý kiến nếu có tranh chấp khác liên quan đến vấn đề

    Như phân chia di sản mà nội dung liên quan đến những vấn đề nêu trên.

     
    541 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danluan123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558716   27/09/2020

    quachlinh197
    quachlinh197
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2020
    Tổng số bài viết (259)
    Số điểm: 1970
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 24 lần


    Di sản là món quà tinh thần mà quá khứ để lại cho hiện tại nhưng hiện nay rất nhiều người không còn quan tâm tới vấn đề bảo vệ và gìn giữ các di sản lâu đời đấy nữa, thậm chí là phá hoại. Chính vì vậy, việc quản lý chặt chẽ và có hướng phát triển đúng đắn đối với các di sản là điều cần thiết.

     
    Báo quản trị |  
  • #558725   27/09/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (560)
    Số điểm: 3535
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 79 lần


    Có bắt buộc phải niêm yết văn bản khai nhận di sản không?

    Trên thực tế, việc niêm yết văn bản khai nhận di sản chỉ thực hiện theo hình thức, thủ tục. Chứ không thực hiện được bản chất về việc niêm yết

     
    Báo quản trị |  
  • #558734   27/09/2020

    katkumhat
    katkumhat
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (371)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 20 lần


    Nội dung niêm yết phải nêu rõ:

    + Họ, tên của người để lại di sản;

    + Họ, tên của những người thỏa thuận phân chia hoặc khai nhận di sản thừa kế;

    + Quan hệ của những người thỏa thuận phân chia hoặc khai nhận di sản thừa kế với người để lại di sản thừa kế;

    + Danh mục di sản thừa kế.

    Bản niêm yết phải ghi rõ:

    + Nếu có khiếu nại, tố cáo về việc bỏ sót, giấu giếm người được hưởng di sản thừa kế;

    + Bỏ sót người thừa kế;

    + Di sản thừa kế không thuộc quyền sở hữu, quyền sử dụng của người để lại di sản thì khiếu nại, tố cáo đó được gửi cho tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc niêm yết.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn katkumhat vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/09/2020)
  • #558755   27/09/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Đồng ý với chủ thớt, quy định hiện hành thì thủ tục niên yết này là một thủ tục bắt buộc.  Theo đó, văn bản khai nhận di sản phải được niêm yết trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày niêm yết. Việc niêm yết do tổ chức hành nghề công chứng thực hiện tại trụ sở của Ủy ban nhân cấp xã nơi thường trú cuối cùng của người để lại di sản; trường hợp không xác định được nơi thường trú cuối cùng thì niêm yết tại nơi tạm trú có thời hạn cuối cùng của người đó. Đây là quy định hợp lý.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |