Có bắt buộc phải giám định lâm sản trong buôn bán trái phép lâm sản?

Chủ đề   RSS   
  • #506808 06/11/2018

    Có bắt buộc phải giám định lâm sản trong buôn bán trái phép lâm sản?

    Đối với những vụ án buôn bán lâm sản trái phép thì lâm sản có bắt buộc phải giám định không, quy định tại văn bản nào?

     
    881 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #506964   08/11/2018

    thuthaolaw
    thuthaolaw

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/02/2017
    Tổng số bài viết (84)
    Số điểm: 534
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


     

    TANDBACYEN viết:

     

    Đối với những vụ án buôn bán lâm sản trái phép thì lâm sản có bắt buộc phải giám định không, quy định tại văn bản nào?

     

     

    Chào bạn, với câu hỏi của bạn Ls Thu Thảo - Công ty Luật TNHH Mạnh Tín xin được đưa ra quan điểm như sau:

    Căn cứ theo Điều 232 Bộ Luật Hình sự 2015, phải giám định loại gỗ xem thuộc danh mục thực vật nhóm mấy (IA, IIA)...thì mới có cơ sở để định khung hình phạt. Nếu không xác định được thì việc truy tố sẽ gặp nhiều khó khăn.

    Vài ý kiến trao đổi với bạn! Thân ái!

     

    CÔNG TY LUẬT TNHH MẠNH TÍN

    Website: https://luatmanhtin.vn - Email: luatmanhtin@gmail.com

    Hotline: 0865 474 505

     
    Báo quản trị |