DanLuat 2015

Có bắt buộc người nước ngoài tham gia BHXH bắt buộc từ 01/01/2018 không?

Chủ đề   RSS   
  • #475143 17/11/2017

    Có bắt buộc người nước ngoài tham gia BHXH bắt buộc từ 01/01/2018 không?

    Dear anh/chị,

    Mình hiểu quy định tại Điều 2, khoản 2 Luật BHXH hiện nay là người nước ngoài không bắt buộc phải tham gia BHXH bắt buộc khi làm việc cho doanh nghiệp ở Việt Nam vì từ "được tham gia". Luật chỉ quy định là từ 01/01/2018 có quyền tham gia, mở rộng so với trước đây là người nước ngoài không được tham gia.

    Như vậy có đúng không ah?

    Trính luật: "Người lao động là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp được tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Chính phủ".

    Mong anh/chi và các luật sư giải đáp giúp

    Như Mai

     
    1238 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenThiNhuMai123 vì bài viết hữu ích
    chiakinguyen (20/11/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #475347   20/11/2017

    chiakinguyen
    chiakinguyen
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2016
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 4134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 234 lần


    Chào bạn , đây là điều mà tại phiên họp Quốc hội vừa qua, Chủ tịch Quốc hội đã yêu cầu Bộ Lao động Thương binh Xã hội làm rõ điều luật này.

    Song, khi được hỏi các cơ quan BHXH trả lời rằng, đó là bắt buộc.

    P/S: Khi người nước ngoài làm việc tại Việt Nam, họ thường tuân thủ các chế độ lương, thuế và cả BHXH nữa. Đó là điều mình nhận thấy ở xung quanh mình. Các bạn có thấy như vậy không?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chiakinguyen vì bài viết hữu ích
    NguyenThiNhuMai123 (20/11/2017)

0 Thành viên đang online
-