Có bắt buộc làm hợp đồng thử việc?

Chủ đề   RSS   
  • #439779 26/10/2016

    ms.tu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có bắt buộc làm hợp đồng thử việc?

    Thưa Luật Sư,

    Bên Cty Tú đang có thanh tra từ BHXH. Tất cả các giấy tờ đều đây đủ, nhưng khi thanh tra đến bảng lương thì có 8 nhân viên chưa đóng BHXH - do đang trong thời gian thử việc, thì bên bộ phận thanh tra họ mới yêu cầu bên Tú cung cấp HD thử việc. Nhưng phía cty Tú không dùng HD thử việc mà thay thế bằng offer letter bằng 100% tiếng anh để thỏa thuận với người lao động về 02 tháng thử việc. KHi tú nộp OL cho bên thanh tra thì họ không đồng ý và bảo rằng theo luật thì phải song ngữ or hd thử việc bằng tiếng Việt mới chịu. Như vậy đúng ko ah?

    Theo Tú biết, HD thử việc là thỏa thuận, không bắt buộc, trong TH này bên BHXH họ yêu cầu bên tú phải làm lại hd thử việc bằng tiếng việt có đúng hay không ah?

    Mong nhận được hồi âm sớm của Luật Sư.

    Chân thành cám ơn ah.

     

     
    9522 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440024   29/10/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1826 lần
    Lawyer

    Về nội dung bạn Ms.Tu hỏi luật sư Dương Văn Mai, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định tại /khoản 1, Điều 26, Bộ luật Lao động năm 2012 về thử việc thì:

    Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

    Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

    Như vậy căn cứ quy định này thì các bên - người sử dụng lao động và người lao động có thể giao kết hợp đồng thử việc. Quy định "có thể" thì doanh nghiệp và người lao động có quyền lựa chọn việc ký hoặc không ký hợp đồng thử việc.

    Đó là nội dung trả lời của luật sư cho trường hợp của bạn Tú. Nếu còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục hỏi luật sư trên diễn đàn hoặc gọi 19006281 để nghe luật sư tại Công ty chúng tôi tư vấn.

    Trân trọng!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281