DanLuat 2015

Có bắt buộc đứng tên cả vợ và chồng

Chủ đề   RSS   
  • #306298 13/01/2014

    thuonghoang_83

    Chồi

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2011
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 1265
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 2 lần


    Có bắt buộc đứng tên cả vợ và chồng

    Xin hỏi luật sư: trường hợp bên A chuyển nhượng cho bên B, có chứng thực của văn phòng công chứng hoặc chứng thực của UBND xã. Khi đến cơ quan Văn phòng ĐKQSD đất thực hiện chuyển quyền sử dụng đất. Cán bộ tiếp nhận hồ sơ yêu cầu bổ sung tên vợ hoặc chồng vào giấy chứng nhận, nếu không phải có xác nhận là tài sản riêng của cá nhân. Như vậy có đúng không? nếu có thì được quy định tại văn bản nào. Xin chân thành cảm ơn

     
    1825 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #306455   13/01/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn, 

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: "Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng" (Khoản 2 Điều 27).

    Do vậy, yêu cầu của cán bộ Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất đối với hồ sơ là hoàn toàn phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành.

    Hi vọng các ý kiến tư vấn của luật sư giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. 

    Trân trọng./.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    thuonghoang_83 (15/01/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

Website: luattienphong.net

0 Thành viên đang online
-