Có bắt buộc đổi sang thẻ CCCD gắn chip không?

Chủ đề   RSS   
  • #566975 27/01/2021

    NgocHoLaw
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5431
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 283 lần


    Có bắt buộc đổi sang thẻ CCCD gắn chip không?

    có bắt buộc đổi sang thẻ cccd gắn chip

    Có bặt buộc đổi sang thẻ CCCD gắn chip

    Ngày 23/01/2021, Bộ công an ban hành Thông tư 06/2021/TT-BCA quy định về mẫu thẻ căn cước công dân. Theo đó, có nhiều ý kiến cho rằng phải bắt buộc đổi sang thẻ CCCD gắn chip để nhà nước dễ quản lý. Một câu hỏi đặt ra là có bắt buộc đổi sang thẻ CCCD gắn chip không? Bài viết này sẽ giúp mọi người nắm rõ các quy định của pháp luật về thẻ CCCD gắn chip.

    * Có bắt buộc đổi sang thẻ CCCD gắn chip không?

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư 06/2021/TT-BCA (có hiệu lực ngày 23/01/2021) quy định:

    - Thẻ Căn cước công dân đã được cấp trước ngày 23/01/2021 vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định;

    - Khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ Căn cước công dân theo quy định.

    Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 23 Luật căn cước công dân 2014 về các trường hợp đổi, cấp lại thẻ CCCD:

    - Thẻ Căn cước công dân được đổi trong các trường hợp sau đây:

    + Khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi;

    + Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;

    + Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

    + Xác định lại giới tính, quê quán;

    + Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;

    + Khi công dân có yêu cầu.

    - Thẻ Căn cước công dân được cấp lại trong các trường hợp sau đây:

    + Bị mất thẻ Căn cước công dân;

    + Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam.

    Theo quy định của Luật Căn cước công dân và pháp luật hiện hành, công dân vẫn được sử dụng 03 loại thẻ là CMND 09 số, CMND 12 số và CCCD mã vạch đến khi thẻ hết giá trị sử dụng. Do vậy, công dân đang sử dụng 03 loại thẻ này mà còn thời hạn sử dụng thì không phải đổi CCCD gắp chip điện tử.

    Để tạo điều kiện thuận lợi cho công dân trong thực hiện các giao dịch, cải cách hành chính hướng tới thực hiện chính phủ điện tử, Bộ Công an khuyến khích người dân thực hiện sử dụng CCCD gắn chip điện tử.

    * Thời hạn sử dụng thẻ CMND và CCCD

    Thời hạn sử dụng CMND:

    Căn cứ theo quy định tại Mục 4 Phần I Thông tư 04/1999/TT-BCA(C13) hướng dẫn Nghị định 05/1999/NĐ-CP về CMND do Bộ công an ban hành, thời hạn sử dụng của CMND được quy định như sau:

    CMND có giá trị sử dụng 15 năm. Mỗi công dân Việt Nam chỉ được cấp một CMND và có một số CMND riêng. Nếu có sự thay đổi hoặc bị mất CMND thì được làm thủ tục đổi, cấp lại một giấy CMND khác nhưng số ghi trên CMND vẫn giữ đúng theo số ghi trên CMND đã cấp.

    Thời hạn sử dụng CCCD:

    Theo quy định tại Điều 21 Luật căn cước công dân 2014 thì đối với thẻ CCCD, thời hạn sử dụng sẽ được in trực tiếp trên thẻ theo nguyên tắc sau:

    - Thẻ CCCD phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

    - Trường hợp thẻ CCCD được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định nêu trên này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

    Khi CCCD hết hạn, công dân phải tiến hành đổi thẻ CCCD theo quy định.

     
    1342 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NgocHoLaw vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận