DanLuat 2015

Có bằng cử nhân+KT3 thì có cần đợi 2 năm để làm hộ khẩu HCM?

Chủ đề   RSS   
  • #359837 30/11/2014

    vaytieudungcanhan.org

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Có bằng cử nhân+KT3 thì có cần đợi 2 năm để làm hộ khẩu HCM?

    Xin chào các Luật sư,

    Em có thắc mắc như sau ạ:

    - Em đã có KT3 ở Q.Tân Phú, HCM nhưng KT3 thể hiện thời gian cư trú chưa đủ 2 năm

    - Em đã có bằng cử nhân đại học, hiện đang đi làm

    Theo như em được biết với điều kiện của em thì KT3 không cần đủ 2 năm vẫn có thể làm được hộ khẩu có đúng không ạ? Em đang có nhu cầu làm HK HCM để mua xe máy đi làm. Mong các Luật sư tư vấn giúp em. Em xin chân thành cảm ơn ạ!

     
    3855 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #359963   01/12/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8914)
    Số điểm: 50019
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Theo quy định của luật cư trú hiện nay thì bạn muốn nhập khẩu vào Tp. HCM là thành phố trực thuộc trung ương thì thời giam tạm trú phải đủ 2 năm. Trường hợp của bạn chưa đủ 2 năm nên chưa hội đủ điêu kiện nhập khẩu vào tp, HCM. Thân ái 

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    vaytieudungcanhan.org (01/12/2014)
  • #360153   02/12/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    1. Điều kiện để đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

    Công dân đang tạm trú nếu có đủ các điều kiện dưới đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    - Có chỗ ở hợp pháp tại thành phố trực thuộc trung ương;

    - Có thời gian tạm trú liên tục tại thành phố trực thuộc trung ương từ một năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương; từ hai năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương (Điều 8, Luật Cư trú).

    2. Các trường hợp ngoại lệ không cần đáp ứng điều kiện về tạm trú

    Khoản 2, Điều 20, Luật cư trú quy định cho phép một  người được đăng ký thường trú khi người này thuộc trường hợp được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp và được chủ hộ đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình.

    Bạn đối chiếu quy định của pháp luật với công việc hiện tại của mình, nếu thỏa mãn quy định này thì không cần đủ thời hạn tạm trú 02 năm tại thành phố Hồ Chí Minh bạn vẫn có thể được đăng ký thường trú.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe, thành công.

    Trân trọng./. 

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    vaytieudungcanhan.org (02/12/2014)
  • #360228   02/12/2014

    vaytieudungcanhan.org
    vaytieudungcanhan.org

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư Đào Thị Liên và Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤNđã tư vấn cho em. Hiện em đang ở cùng anh ruột, mới chỉ có KT3 chưa làm được hộ khẩu (nhà sở hữu mua năm 2008). Nếu phải đợi KT3 đủ 2 năm thì tháng 4 năm sau em mới đủ điều kiện làm hộ khẩu ạ :)

     
    Báo quản trị |  
  • #360435   03/12/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8914)
    Số điểm: 50019
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào em. Chúc em mau chóng được như ý. Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-