Có bằng cử nhân Toán - Tin rồi thì có cần phải có chứng chỉ Tin học nữa không?

Chủ đề   RSS   
  • #522267 30/06/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (405)
    Số điểm: 11250
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 120 lần


    Có bằng cử nhân Toán - Tin rồi thì có cần phải có chứng chỉ Tin học nữa không?

    Tôi có bằng cử nhân Toán - Tin học ứng dụng vậy tôi có cần phải có chứng chỉ Tin học nữa hay không?

     
    2105 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522281   30/06/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1096)
    Số điểm: 8534
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 158 lần


    Không rõ anh đang nói đến chứng chỉ tin học là điều kiện để thi tuyển viên chức? Thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức hay trường hợp nào khác?

    Căn cứ theo Nghị định 161/2018/NĐ-CP:

    3. Sửa đổi, bổ sung Điều 7, Điều 8 và Điều 9 thành Điều 7 như sau:

    Điều 7. Nội dung, hình thức và thời gian thi tuyển viên chức

    1. Vòng 1: Thi trắc nghiệm được thực hiện bằng hình thức thi trên máy vi tính. Trường hợp cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức không có điều kiện tổ chức thi trên máy vi tính thì thi trắc nghiệm trên giấy.

    c) Miễn phần thi tin học (vòng 1) đối với các trường hợp có bằng tốt nghiệp từ trung cấp chuyên ngành công nghệ thông tin, tin học hoặc toán - tin trở lên

    Đối với viên chức là giáo viên, tại Thông tư 20/2017/TT-BGDĐT quy định tiêu chuẩn, điều kiện, nội dung, hình thức thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non, phổ thông công lập do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành có quy định về các trường hợp được miễn thi môn ngoại ngữ và tin học trong kỳ thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp của giáo viên trung học phổ thông, giáo viên tiểu học có quy định:

    "Điều 7. Trường hợp miễn thi môn ngoại ngữ và tin học trong kỳ thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên

    4. Miễn thi tin học đối với giáo viên dự thi đã tốt nghiệp từ trung cấp chuyên ngành tin học hoặc công nghệ thông tin trở lên". 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)
  • #539473   27/02/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (940)
    Số điểm: 6500
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 126 lần


    Theo quy định tại Điều 9 Thông tư 28/2017/TT-BGDĐT về quy định tiêu chuẩn, điều kiện, nội dung, hình thức xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên mầm non, phổ thông công lập, theo đó:

    "Điều 9. Trường hợp miễn xét trình độ ngoại ngữ và tin học trong kỳ xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp giáo viên

    1. Giáo viên tính đến ngày 31 tháng 12 của năm tổ chức xét thăng hạng, có tuổi đời từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nam và từ đủ 50 tuổi trở lên đối với nữ thì được miễn xét trình độ ngoại ngữ, tin học theo quy định của hạng chức danh nghề nghiệp.

    2. Trong trường hợp giáo viên thuộc khoản 1 Điều này có trình độ ngoại ngữ, tin học cao hơn so với quy định về trình độ ngoại ngữ, tin học tối thiểu của hạng thì vẫn được xét để tính điểm tăng thêm".

    Như vậy, theo quy định trên thì việc miễn xét trình độ tin học chỉ được áp dụng đối với các đối tượng nêu trên.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #557297   06/09/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 905
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Trong trường hợp bạn muốn thi tuyển viên chức thì căn cứ theo Nghị định 161/2018/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung Điều 7, Điều 8 và Điều 9 thành Điều 7 quy định Miễn phần thi tin học (vòng 1) đối với các trường hợp có bằng tốt nghiệp từ trung cấp chuyên ngành công nghệ thông tin, tin học hoặc toán - tin trở lên.

     

     
    Báo quản trị |