Có bán được nhà sở hữu chung khi có 1 người không đồng ý bán không?

Chủ đề   RSS   
  • #518382 18/05/2019

    VictoriaSecret

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Có bán được nhà sở hữu chung khi có 1 người không đồng ý bán không?

    Kính chào các luật sư của diễn đàn. Nay nhà tôi có 1 trường hợp như thế này mong được các luật sư tư vấn!

    Ông bà nội tôi có 5 người con. Hiện tại 2 ông bà đã mất & không làm di chúc. Theo luật thừa kế 5 người con đồng sở hữu và mỗi người đều có 1 sổ hồng quyển sử dụng ngôi nhà. Nay 4 người còn lại đòi bán nhà, bố tôi không đồng ý bán. Thì "họ" tức 4 người còn lại đe dọa sẽ kiện bố tôi ra tòa, thuê luật sư xịn và tuyên bố là gia đình của tôi sẽ thua trắng & không được nhận 1 đồng nào.

    Mong nhận được sự tư vấn từ các luật sư rằng liệu nhà tôi có thật sự là không nhận được 1 đồng nào không? Xin chân thành cảm ơn!

     
    3083 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518387   18/05/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Theo Khoản 2 Điều 212 Bộ luật dân sự 2015 quy định về sở hữu chung của các thành viên gia đình: “Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung của các thành viên gia đình được thực hiện theo phương thức thỏa thuận. Trường hợp định đoạt tài sản là bất động sản, động sản có đăng ký, tài sản là nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình phải có sự thỏa thuận của tất cả các thành viên gia đình là người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp luật có quy định khác”.

    Điều 218 Bộ luật dân sự 2015  quy định về định đoạt tài sản chung:

    “1. Mỗi chủ sở hữu chung theo phần có quyền định đoạt phần quyền sở hữu của mình.

    3. Trường hợp một chủ sở hữu chung theo phần bán phần quyền sở hữu của mình thì chủ sở hữu chung khác được quyền ưu tiên mua.”

    Điều 126 Luật Nhà ở quy định về mua bán nhà ở thuộc sở hữu chung

    1. “Việc bán nhà ở thuộc sở hữu chung phải có sự đồng ý của tất cả các chủ sở hữu; trường hợp có chủ sở hữu chung không đồng ý bán thì các chủ sở hữu chung khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định của pháp luật. Các chủ sở hữu chung được quyền ưu tiên mua, nếu các chủ sở hữu chung không mua thì nhà ở đó được bán cho người khác.

    2. Trường hợp chủ sở hữu chung bán phần quyền sở hữu của mình thì các chủ sở hữu chung khác được quyền ưu tiên mua”.

    Khoản 3 Điều 128 Bộ luật dân sự 2015 quy định: “Trong thời hạn 03 tháng đối với tài sản chung là bất động sản, 01 tháng đối với tài sản chung là động sản, kể từ ngày các chủ sở hữu chung khác nhận được thông báo về việc bán và các điều kiện bán mà không có chủ sở hữu chung nào mua thì chủ sở hữu đó được quyền bán cho người khác. Việc thông báo phải được thể hiện bằng văn bản và các điều kiện bán cho chủ sở hữu chung khác phải giống như điều kiện bán cho người không phải là chủ sở hữu chung.

    Trường hợp bán phần quyền sở hữu mà có sự vi phạm về quyền ưu tiên mua thì trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày phát hiện có sự vi phạm về quyền ưu tiên mua, chủ sở hữu chung theo phần trong số các chủ sở hữu chung có quyền yêu cầu Tòa án chuyển sang cho mình quyền và nghĩa vụ của người mua; bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường thiệt hại.”

    Khoản 2 Điều 126 Luật Nhà ở quy định: “trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận được thông báo về việc bán phần quyền sở hữu nhà ở và điều kiện bán mà không có chủ sở hữu chung nào mua thì phần quyền đó được bán cho người khác; trường hợp vi phạm quyền ưu tiên mua thì xử lý theo quy định của pháp luật về dân sự.”

    Như vậy, theo các quy định trên, việc định đoạt tài sản chung phải tuân theo sự thỏa thuận của các chủ sở hữu chung hoặc theo quy định của pháp luật. Do đó, việc bán nhà đất phải có sự đồng ý của tất cả các thành viên là chủ sở hữu mảnh đất đó. Trong trường hợp này, nếu người còn lại là bố bạn không đồng ý bán thì người kia có quyền làm đơn yêu cầu Tòa án giải quyết. Nếu chủ sở hữu chung bán phần quyền sở hữu của mình thì người không đồng ý bán có quyền ưu tiên mua, trong thời hạn 3 tháng nếu người đó không mua thì những người kia có quyền bán lại cho người khác. Việc những người thuộc sở hữu chung nói như thông tin bạn cung cấp là không đúng với quy định được nêu ở trên.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    VictoriaSecret (18/05/2019)
  • #518418   18/05/2019

    VictoriaSecret
    VictoriaSecret

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    toanvv viết:

     

    Như vậy, theo các quy định trên, việc định đoạt tài sản chung phải tuân theo sự thỏa thuận của các chủ sở hữu chung hoặc theo quy định của pháp luật. Do đó, việc bán nhà đất phải có sự đồng ý của tất cả các thành viên là chủ sở hữu mảnh đất đó. Trong trường hợp này, nếu người còn lại là bố bạn không đồng ý bán thì người kia có quyền làm đơn yêu cầu Tòa án giải quyết. Nếu chủ sở hữu chung bán phần quyền sở hữu của mình thì người không đồng ý bán có quyền ưu tiên mua, trong thời hạn 3 tháng nếu người đó không mua thì những người kia có quyền bán lại cho người khác. Việc những người thuộc sở hữu chung nói như thông tin bạn cung cấp là không đúng với quy định được nêu ở trên.

    Chân thành cám ơn sự tư vấn của luật sư. Tôi còn 1 câu hỏi muốn hỏi mong các luật sư giúp đỡ.

    Nếu sau thời hạn 3 tháng người được ưu tiên là bố tôi không mua phần của 4 người còn lại thì những người kia có quyền bán lại cho người khác. Vậy lúc bán tài sản là ngôi nhà đó thì bố tôi có được nhận phần tiền của mình không ạ? Tức là 5 phần tiền bằng nhau cho 5 người đồng sở hữu ngôi nhà! Hay là chỉ 4 người kia được nhận 5 phần tiền?

     
    Báo quản trị |  
  • #518526   20/05/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Căn cứ quy định nêu trên, trong trường hợp của bạn khi một người sử dụng yêu cầu bán căn nhà đó nhưng các đồng sở hữu khác không đồng ý thì việc chuyển nhượng sẽ không thể giao kết được.

    Nếu như Tòa án xác định được phần sở hữu của mỗi người đối với căn nhà đó thì mỗi người sẽ có quyền định đoạt với phần sở hữu của riêng mình. Như vậy, phần giá trị tài sản là ngôi nhà sẽ được là 5 phần tiền bằng nhau cho 5 người đồng sở hữu ngôi nhà lúc bán tài sản là ngôi nhà đó thì bố bạn sẽ được nhận phần tiền của mình tương đương với phần quyền sở hữu được Tòa án xác định.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.