DanLuat 2015

Có 3 câu hỏi về luật công chứng xin giúp đỡ

Chủ đề   RSS   
  • #247780 10/03/2013

    HINCUTIN

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Có 3 câu hỏi về luật công chứng xin giúp đỡ

    Lần đầu tiên đi công chứng nên có nhiều thắc mắc.

    - Hôm thứ 5 mình ra phường thịnh quang công chứng,mình đã photo sẵn mấy bản trước ở nhà rồi mang đến,nhưng người ta ko nhận mấy bản photo của mình.Như vậy là khi đi công chứng chỉ cần mang bản chính thôi còn họ sẽ tự photo bản sao cho mình ?

    - Chiều 2 giờ mình ra thì người ta hẹn 10 giờ sáng mai mới lấy đc giấy tờ.Sao lâu thế nhỉ ?  theo luật thời gian công chứng là bao lâu ? mình tưởng chỉ việc đóng dấu là xong thôi chứ lâu mất 1 ngày

    - Xin công chứng giấy khám sức khỏe ( 2 tờ 4 trang) và giấy nhận xét thực tập (1 tờ 1 trang) mỗi loại 2 bản.Hết tất cả 15.000d,mình tính tiền photo là 3000,vậy công chứng 2 loại giấy tờ là 12.000 .Như thế có đúng với phí đc quy định ko ?

    "Tôi cho phép mình nhớ đến cô. Một chút buổi sáng, một chút buổi trưa, một chút buổi chiều và một chút buổi tối khi đi ngủ. Tôi cho phép mỗi lần một chút là 6 tiếng, để nhắc mình không phí hoài thời gian..."

    See life cry - Nhìn đời rơi lệ

     
    20438 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #247794   10/03/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Thân chào bạn!

    Tôi trao đổi với bạn như sau:

    1/ Không có quy định rằng Cơ quan Công chứng, chứng thực tự phô tô cho mình, mình có quyền tự phô tô và mang tới công chứng theo quy định.

    2/ Theo như bạn trình bày thì trường hợp này bạn đi chứng thực các giấy tờ chứ không phải là công chứng.

    Thời gian chứng thực được quy định trong nghị định 79/2007/NĐ-CP

     

    Điều 15. Thời hạn thực hiện chứng thực bản sao từ bản chính

    Việc tiếp nhận yêu cầu chứng thực bản sao từ bản chính trong thời gian làm việc buổi sáng hoặc buổi chiều thì phải được thực hiện chứng thực ngay trong buổi làm việc đó; trường hợp yêu cầu chứng thực với số lượng lớn thì việc chứng thực có thể được hẹn lại để chứng thực sau nhưng không quá 2 ngày làm việc.

    3/ Về chi phí chứng thực được quy định như sau:

    Căn cứ Thông tư 92/2008/TTLT-BTC-BTP

     

    II. MỨC THU, CHẾ ĐỘ THU, NỘP, QUẢN LÝ VÀ SỬ DỤNG LỆ PHÍ CẤP BẢN SAO, LỆ PHÍ CHỨNG THỰC

    1. Mức thu

    Mức thu lệ phí cấp bản sao, lệ phí chứng thực như sau:

    a) Cấp bản sao từ sổ gốc: không quá 3.000 đồng/bản;

    b) Chứng thực bản sao từ bản chính: không quá 2000 đồng/trang; từ trang thứ 3 trở lên thì mỗi trang thu không quá 1.000 đồng/trang, tối đa thu không quá 100.000 đồng/bản;

    c) Chứng thực chữ ký: không quá 10.000 đồng/trường hợp.

    Bạn tham khảo. Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    HINCUTIN (19/03/2013) Maiphuong5 (20/03/2013)
  • #249478   19/03/2013

    HINCUTIN
    HINCUTIN

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    vậy là mình đc quyền mang bản photo đến,vậy mà ở phường trung liệt người ta ko nhận.

    đã thế còn làm sai quy định ,mình phải hôm sau mới lấy giấy tờ đc

    công chức mẫn cán ghê

    ps : mình viết nhầm ko phải phường thịnh quang mà là phường trung liệt

    "Tôi cho phép mình nhớ đến cô. Một chút buổi sáng, một chút buổi trưa, một chút buổi chiều và một chút buổi tối khi đi ngủ. Tôi cho phép mỗi lần một chút là 6 tiếng, để nhắc mình không phí hoài thời gian..."

    See life cry - Nhìn đời rơi lệ

     
    Báo quản trị |